ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง เอาyz250f มาขี่เอ็นดูโร่หน่อยครับ  (อ่าน 4452 ครั้ง)

Sapun Nakprasom

• Newbie
  • *
  • Tel. 095-0737620 Punceunicorn@gmail.com
    • MSN Messenger - timeminimini@hotmail.com
ตอนนี้ผมกำลังเล็งหา yz250f หรือ crf250r ประมาณปี2004-2005 มาขี่เอ็นดูโร่จึงอยากจะหาข้อมูลไว้ว่าต้องทำอะไรบ้างต้องเปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่รึปล่าว หรือต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง แล้วหากเอามาขี่เอ็นดูโร่มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ใครรู้ช่วยแนะนำผมหน่อยคับ อีกอย่างราคามันถูกกว่าwr250fอยู่ค่อนข้างมาก เลยอยากหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยคับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 12:23:44 AM โดย Time-surat »
มิตรภาพสำคัญกว่าทุกสิ่ง

nanamali

• Newbie
  • *
Re: ขอความรู้เรื่อง เอาyz250f มาขี่เอ็นดูโร่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:38:33 AM »
WASAN เขากระโดน
โทรไปถามพี่ คนนี้เลยครับเห็นแกใช้ขี่เข้าป่าอยู่อย่างมัน

ตั้ม 699

• Newbie
  • *
Re: ขอความรู้เรื่อง เอาyz250f มาขี่เอ็นดูโร่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 07:34:48 PM »
ตอนนี้ผมก็ใช้yz250ปี05ครับใข่เอ็นดูโร่อย่างเดียวเลยครับ การที่จะนำรถfมาขี่เอ็นดูโร่นี้มันต้องแล้วแต่ละที่ครับต้องดูครับว่าที่พี่จะเอาไปใช้งานเป็นเส้นทางแบบไหนครับ กำหนดตายตัวไม่ได้ครับ อันนี้ผมตอบแบบที่ผมเคยเอามาขับนะครับ บ้านผมเป็นภูเขาสลับกับหินเยอะผมใช้สเตอร์หน้า14หลัง47แต่ว่าเวลา free run วิ่งได้ไม่เร็วเท่าไรครับ ถ้าอยากวิ่ง freerun ให้แซง wrได้ ขอแนะนำแบบที่เคยเห็นมานะครับ หน้า14หลัง45ครับ 

• Newbie
  • *
  • Tel. 095-0737620 Punceunicorn@gmail.com
    • MSN Messenger - timeminimini@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 07:47:35 PM »
WASAN เขากระโดน
โทรไปถามพี่ คนนี้เลยครับเห็นแกใช้ขี่เข้าป่าอยู่อย่างมัน

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ sonic 125x ของพี่สวยลงตัวมากๆเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 07:55:24 PM »
ตอนนี้ผมก็ใช้yz250ปี05ครับใข่เอ็นดูโร่อย่างเดียวเลยครับ การที่จะนำรถfมาขี่เอ็นดูโร่นี้มันต้องแล้วแต่ละที่ครับต้องดูครับว่าที่พี่จะเอาไปใช้งานเป็นเส้นทางแบบไหนครับ กำหนดตายตัวไม่ได้ครับ อันนี้ผมตอบแบบที่ผมเคยเอามาขับนะครับ บ้านผมเป็นภูเขาสลับกับหินเยอะผมใช้สเตอร์หน้า14หลัง47แต่ว่าเวลา free run วิ่งได้ไม่เร็วเท่าไรครับ ถ้าอยากวิ่ง freerun ให้แซง wrได้ ขอแนะนำแบบที่เคยเห็นมานะครับ หน้า14หลัง45ครับ

ขอบคุณที่ให้ชี้แนะแนวทางให้ผมครับคุณตั้ม ชัยภูมิ แต่ผมรบถามอีกหน่อยนึงคับ
1.ถ้าเอามาใช้งานระยะยาวเครื่องมันจะมีปันหารึปล่าว
2.ถ้าจะใส่ไฟหน้าและหลังต้องทำยังไงบ้างครับ (เผื่อยามต้องวิ่งตอนกลางคืนครับ)
รบกวนพี่ตั้ม ชัยภูมิด้วยนะครับ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถแข่งเลยคับเลยกลัวว่าถ้าเอามาใช้นานๆจะมีปันหารึป่าว และอีกปันหาสำคัญคือ(งบน้อยครับ555)yzfกับwrนี่ราคามันต่างกันอยู่เยอะเลย  :o

ต้น รับเบอร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:12:37 PM »
ผมก็เคยลองมาหลายรูปแบบครับ 250Fก็ขี่มันครับ แต่มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย เอ็นดูโร่แท้ ก็ดีครับ ขี่สบาย แต่มันก็มีจุดเด่นและจุดด้อยอยู่เหมือนกันครับ เอาเป็นว่า  ขอแค่เรามีใจกับมัน สนุกกับมัน รักมัน เท่านี้ก็พอครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:18:47 PM »
ผมก็เคยลองมาหลายรูปแบบครับ 250Fก็ขี่มันครับ แต่มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย เอ็นดูโร่แท้ ก็ดีครับ ขี่สบาย แต่มันก็มีจุดเด่นและจุดด้อยอยู่เหมือนกันครับ เอาเป็นว่า  ขอแค่เรามีใจกับมัน สนุกกับมัน รักมัน เท่านี้ก็พอครับ

ขอบคุณพี่ต้น รับเบอร์ที่ให้คำแนะนำกับผมครับ ม้าน้ำเงินของพี่สวยเนียนมากครับ  ;D

sackie03

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:30:19 AM »
อย่าล็อคคันเร่งขี่นานๆก็แล้วกันครับไม่งั้นก้านไปแน่ๆ เพราะมีน้องในกลุ่มใช้ YZF ไล่ตามตูด WR ของผมแล้วพัง ส่วนใหญ่เขาจะบิดแล้วปล่อยเพราะเกียร์มันสั่นกว่าพวก WR แต่มันได้ใจตอนเปิดคันเร่งเพราะรอบมันมาเร็วสะใจ

พลพล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:17:44 PM »
........เคยเอาไปขี่แล้ว....  ขอบอกว่า  มันเมื่อยมากเลยครับ...
.......ทั้งแขน  ขา ไหล่   หลัง....ระบบไปหมด......
.......ต้องปรับช่วงล่างใหม่หมดครับ......
.......รถสูตรช่วงล่างแข็งกระด้างมัก ๆ
......เวลาจอดก็ลำบาก ไม่มีขาตั้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:39:45 PM »
อย่าล็อคคันเร่งขี่นานๆก็แล้วกันครับไม่งั้นก้านไปแน่ๆ เพราะมีน้องในกลุ่มใช้ YZF ไล่ตามตูด WR ของผมแล้วพัง ส่วนใหญ่เขาจะบิดแล้วปล่อยเพราะเกียร์มันสั่นกว่าพวก WR แต่มันได้ใจตอนเปิดคันเร่งเพราะรอบมันมาเร็วสะใจ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับพี่(อ่านแล้วเริ่มกลัวเหมือนกัน) งั้นผมขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับเรื่องหม้อน้ำyzfถ้าเอามาขี่เอ็นดูโร่แล้วมันไม่มี(ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า)หม้อพัีกน้ำแล้วน้ำในหม้อน้ำจะเดือดรึปล่าวคับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 12:50:50 PM โดย Time-surat »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:46:49 PM »
........เคยเอาไปขี่แล้ว....  ขอบอกว่า  มันเมื่อยมากเลยครับ...
.......ทั้งแขน  ขา ไหล่   หลัง....ระบบไปหมด......
.......ต้องปรับช่วงล่างใหม่หมดครับ......
.......รถสูตรช่วงล่างแข็งกระด้างมัก ๆ
......เวลาจอดก็ลำบาก ไม่มีขาตั้ง

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับพี่ เรื่องช่วงล่างนี่ถ้าหาช่างที่ฝีมือดีๆปรับให้ก็น่าจะโอเครึปล่าวคับ (พอได้คำแนะนำจากหลายๆท่านทำให้รู้สึกว่าต้องปรับนู่นจูนนี่หลายอย่างเหมือนกันนะคับ) :-\

sackie03

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:11:08 AM »

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับพี่(อ่านแล้วเริ่มกลัวเหมือนกัน) งั้นผมขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับเรื่องหม้อน้ำyzfถ้าเอามาขี่เอ็นดูโร่แล้วมันไม่มี(ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า)หม้อพัีกน้ำแล้วน้ำในหม้อน้ำจะเดือดรึปล่าวคับ  :-\

YZF ไม่มีหม้อพักถ้าร้อนก็แค่ดันออกสายระบาย ถ้าขี่แบบว่าให้หม้อน้ำโดนลมตลอดก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องฮีทแต่ถ้าไปเจอแบบขึ้นเนินแล้วเป็นช่วงหน้าฝนทางลื่นๆ ขึ้นไม่ไหวทั้งเครื่องทั้งคนช่วยกันดันอย่างนั้นฮีทแน่ ต้องได้จอดพักกัยนละครับ

sackie03

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:16:17 AM »

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับพี่ เรื่องช่วงล่างนี่ถ้าหาช่างที่ฝีมือดีๆปรับให้ก็น่าจะโอเครึปล่าวคับ (พอได้คำแนะนำจากหลายๆท่านทำให้รู้สึกว่าต้องปรับนู่นจูนนี่หลายอย่างเหมือนกันนะคับ) :-\

ถ้าจะเอามาขี่แบบจริงๆจังๆ ต้องทำการเช็ตน้ำมันโช๊คกันใหม่ครับเพราะโช๊ครถโมโตน้ำมันจะเยอะกว่าพวกเอ็นดูโร่ครับแล้วมาปรับเช็ตที่โช๊คอีกทีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 04:57:34 PM »
ขอบคุณพี่ sackie03 มากๆเลยครับที่ช่วยให้ความรู้ผมเยอะเลย ขอบคุณจริงๆครับ  ;D

OHPAI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 11:01:38 AM »
ถ้าเน้นขี่เที่ยวและเงินถึงแนะนำ wrทนดีเกียร์ยาวๆ ไหลๆ  แต่ถ้าใช้แข่งด้วยผมว่า yzดีกว่า เพราะแรงกว่า  เบากว่า  ฝึกขี่รอบต่ำ ใช้เกียร์สูงๆ yz ทนกว่าทุกค่าย    และขี่ wr ก็ได้ลงรุ่นเดียวกับ yz เสียเปรียบคู่ต่อสู้
ในสนามแข่งเอ็นดูโร่ก็เห็นใช้ Yz กันเยอะมาก น้องที่ขี่ด้วยกันก็ใช้อยู่ไม่ค่อยมีปัญหา    ส่วนcrf ไม่แนะนำเพราะต้องเช็ควาล์วบ่อย ตั้ววาล์วห่างก็ไม่ได้(ผมเคยใช้แล้วcrf250x ตัวเอ็นดูโร่)  ตอนนี้ผมใช้ kx250f ขี่เข้าป่า เซ็ตโช๊คแบบเอ็นดูโร่ขี่มันมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 01:12:12 AM »
ถ้าเน้นขี่เที่ยวและเงินถึงแนะนำ wrทนดีเกียร์ยาวๆ ไหลๆ  แต่ถ้าใช้แข่งด้วยผมว่า yzดีกว่า เพราะแรงกว่า  เบากว่า  ฝึกขี่รอบต่ำ ใช้เกียร์สูงๆ yz ทนกว่าทุกค่าย    และขี่ wr ก็ได้ลงรุ่นเดียวกับ yz เสียเปรียบคู่ต่อสู้
ในสนามแข่งเอ็นดูโร่ก็เห็นใช้ Yz กันเยอะมาก น้องที่ขี่ด้วยกันก็ใช้อยู่ไม่ค่อยมีปัญหา    ส่วนcrf ไม่แนะนำเพราะต้องเช็ควาล์วบ่อย ตั้ววาล์วห่างก็ไม่ได้(ผมเคยใช้แล้วcrf250x ตัวเอ็นดูโร่)  ตอนนี้ผมใช้ kx250f ขี่เข้าป่า เซ็ตโช๊คแบบเอ็นดูโร่ขี่มันมาก

ขอบคุณมากครับพี่OHPAI ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณจริงๆครับ  ;D

tanayouch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:53:25 PM »
ผมก็ใช้ YZF ใช้ขับเอ็นดูโรอยู่คับ  ประหยัดน้ำมันดีคับ ต้องปรับช่วงล่างใหม่ เปลี่ยนสเตอร์ใหม่ 14-45 เหมื่อนที่พี่เขาบอกคับ เปิดคันเร่งยาวๆๆไม่ได้เดียวก้านขาด
แต่ถ้าอยากใช้ไฟและ อยากได้เกียรเพิ่ม ต้องหาชุดเกียร์และชุดไฟขอ WR ใส่คับ