ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดผ่าให้ดู แด๊ชตัวแรง 950 ปรีดา อุดรฯ มาที่บอร์ดใหม่แล้วครับ  (อ่าน 492123 ครั้ง)

แอ๊ดจ้า

• Newbie
  • *
ผมสนใจ cd มากครับ แอ๊ดครับ 087-1845567 ขอบคุณมากครับ :D

vip950ud

• Newbie
  • *
พี่ครับถ้า JRจะใส่ข้อเหวี่ยงTZเนี่ยต้องทำอะไรบ้างครับ สามารถใส่ได้หรือเปล่าครับ....
......
..........ใส่ต้องแปลงครับ  กลึงตัดกัดเซาะ  ที่โรงกลึงทำได้ครับ  แต่ต้องสั่งงานให้เข้าใจและละเอียดหน่อยครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
เรื่องVCD และหนังสีอการพันลวด แปลงไฟAC  ตีท่อซุปเปอร์คัพ  แต่งเครื่องยนต์ โดยหลักการ  ไกล้จะได้เวลาแล้วครับ  อีกไม่นานก็ครบจำนวน  คุ้มค่ากับวิชาที่ได้ไปใช้มากครับ  ทั้งทำเพื่ออาชีพ และรถของท่านเองครับ  ลงๆไว้ครับจะได้ทราบจำนวนจริงครับ ขอบคุณครับ
...950 ปรีดา อุดรฯ 084-6861122

vip950ud

• Newbie
  • *
....ลูกแกรมฯ เดิมและปาดแต่งแล้ว เพื่อใส่แด๊ช.
..

vip950ud

• Newbie
  • *

vip950ud

• Newbie
  • *

mad74589

• Newbie
  • *
พี่ครับถ้า JRจะใส่ข้อเหวี่ยงTZเนี่ยต้องทำอะไรบ้างครับ สามารถใส่ได้หรือเปล่าครับ....
......
..........ใส่ต้องแปลงครับ  กลึงตัดกัดเซาะ  ที่โรงกลึงทำได้ครับ  แต่ต้องสั่งงานให้เข้าใจและละเอียดหน่อยครับ

คือที่ผมลองเทียบดู ลูกปืน มันใส่กันได้เลยไม่ต้องกลึง แต่ที่เป็นห่วงคือ ห้องข้อเหวี่ยงที่กลัวจะขยายขนาดตามข้อแล้วมันจะมีปัญหาเรื่องการรั่วซืมๆไหมครับเพราะ พอขยาย หน้าสัมผัสของแคร้งก็จะน้อยลง
ด้วย   และอีกเรื่องคือฝั่งครัทของJRมันมีเฟืองไว้ใส่ตัวตุ้มบาลานเซอ  แต่ของTzไม่มีตรงนี้ใช่ไหมครับที่ต้องพอก เจียร์ กัดแต่งให้สามารถใส่ด้วยกันได้  สงสัยมีงานช้างแน่เลยคราวนี้

ป๋อง บางบัวทอง

• Newbie
  • *
สุดยอดครับ เครื่องdt125 เสร็จแล้ว ใกล้ที่จะลองของแรงๆแล้วครับ   

nasic007

• Newbie
  • *
อาจารย์ปรีดาครับ พอดีอยากจะส่งเครื่อง DT 125 ไปให้อาจารย์ปลุกกำลังม้าให้ใหม่
ไม่ทราบว่าตอนนี้อาจารย์รับทำรึเปล่าครับ
โต อุบลเอ็นดูโร่ 2010

vip950ud

• Newbie
  • *
คือที่ผมลองเทียบดู ลูกปืน มันใส่กันได้เลยไม่ต้องกลึง แต่ที่เป็นห่วงคือ ห้องข้อเหวี่ยงที่กลัวจะขยายขนาดตามข้อแล้วมันจะมีปัญหาเรื่องการรั่วซืมๆไหมครับเพราะ พอขยาย หน้าสัมผัสของแคร้งก็จะน้อยลง
ด้วย   และอีกเรื่องคือฝั่งครัทของJRมันมีเฟืองไว้ใส่ตัวตุ้มบาลานเซอ  แต่ของTzไม่มีตรงนี้ใช่ไหมครับที่ต้องพอก เจียร์ กัดแต่งให้สามารถใส่ด้วยกันได้  สงสัยมีงานช้างแน่เลยคราวนี้
...
.......
.......ทำให้มิติข้อสั้นยาวเท่ากันและมีร่องเฟืองที่เหมือนกัน  แต่ความโตต้องดูที่ห้องแคร๊งว่าคว้านออกได้มากเท่าไหร่  และมีความแข็งแรงไว้ใช้งานด้วยครับ..  แปลงได้แทบจะทุกอย่างครับ   อย่าท้อครับ   DT 125 ยังใส่ข้อเคฯเลยครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
อาจารย์ปรีดาครับ พอดีอยากจะส่งเครื่อง DT 125 ไปให้อาจารย์ปลุกกำลังม้าให้ใหม่
ไม่ทราบว่าตอนนี้อาจารย์รับทำรึเปล่าครับ..
........
.........รับทำครับสำหรับผม  แต่เจ้าของรถก็ต้องทำด้วยครับ   คือทัมใจรอครับ  อาจช้าบ้างงานที่ดัดแปลง เพราะต้องวิ่งทำงานหลายที่และหลายเที่ยว กว่าจะลงตัว     มองดูไม่มากงานเท่าไหร่ แต่ลองทำดูจะรู้ครับว่าต้องแปลงอะไรบ้าง  แต่ถ้ารอก๊อปงานที่ผมทำออกไปแล้ว  อาจไม่เสียเวลามาก  เพราะไม่ต้องเสียเวลาวางแผน  คิด ขั้นตอน  และความลงตัว   ผมทำอาจช้าถ้าผมติดงานหลายชิ้นครับ  เพราะช่วงเดือนที่ผ่านมาช่างที่มาช่วยงานขาดงานไปหลายอาทิตย์  พึ่งกลับมาได้4-5วันนี่เองครับ...  ถ้าพร้อมก็ส่งมาครับ  ยินดีช่วยเติมสิ่งที่ต้องการได้ครับ..
....ขอบคุณที่ไว้ใจครับ...950 ปรีดา อุดรฯ 084-6861122

88

• Newbie
  • *
พี่ปรีดาครับคาบูที่ใส่ dt ของรุ่นอะไรคับ เคเหลี่ยม หรือของ 85 ครับ คาบูเหลี่ยมหรือกลมดีกว่ากันครับ

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

• Newbie
  • *
ท่านอาจารย์ปรีดาครับ ฝาสูบเเดชลูกเเกรมม่าในรูปกี่ซีซีครับเห็นเเล้วชอบมากเลยครับ เเล้วไอเสียยกเท่าไหร่ครับไอดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ป๋อง บางบัวทอง

• Newbie
  • *
 ;D อาจารย์ครับ เครื่อง dt125 โมโนของพี่ ที่ส่งมาทำแล้ว อาจารย์ส่งกลับมาวันนี้ไปรับมาแล้ว ครับ แต่ยังไม่ได้ยกเครื่องขึ้นครับ เจ้าของติดธุระครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวแจ้งกันครับ ผมมีโปรเจ็คคันต่อไปอีกครับเซ็ตใว้วิ่งทริปลุยๆ เดี๋ยวผมโทรมาปรึกษาครับ  หนังสือ+CD ที่อาจารย์จัดทำ อย่าลืมผมนะครับ 1 ชุด

vip950ud

• Newbie
  • *
พี่ปรีดาครับคาบูที่ใส่ dt ของรุ่นอะไรคับ เคเหลี่ยม หรือของ 85 ครับ คาบูเหลี่ยมหรือกลมดีกว่ากันครับ
....
.....เคเหลี่ยมครับ  เป็นรุ่นก๊อปเกรดเอ   สังเกตุที่ตัวไคฮินใหญ่ข้างๆคาร์บูฯ จะโค้งๆ ไม่ตรง  รุ่นนี้จะจูนฯได้ลงตัวง่ายขี่ดีครับ..
.....เคเหลี่ยมดีกว่ากลม  อากาศเดินทางสั้นกว่ากลมเลยดีกว่าในทุกย่านครับ....

vip950ud

• Newbie
  • *
ท่านอาจารย์ปรีดาครับ ฝาสูบเเดชลูกเเกรมม่าในรูปกี่ซีซีครับเห็นเเล้วชอบมากเลยครับ เเล้วไอเสียยกเท่าไหร่ครับไอดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ..........
........
........ไม่เคยวัดซีซี ครับ  แต่จะวัดที่สควิทแบน 201 เมตร 6.5-7 ม.ม.  402 ใช้6 ม.ม. แล้วแต่ท่อและไฟด้วยครับ
....201  ไอเสีย 27 ..44  ไอดีพอร์ทไล่42.5  พอร์ทไกล้กันทั้ง2 ใช้42.2  พอร์ท ที่ติดกับไอเสีย 42 ครับ
......และด้านล่าง  ไอเสียให้กดลง 55.5    ไอดี4ช่องกดลง55   ไอดีพอร์ทไล่กดลง56    (ชัก54.4 )
.....402 ไอเสีย 26-26.5  นอกนั้เหมือนเดิม     ทุกพอร์ท แล้วแต่ท่อ และไฟด้วยครับ...
..........ถ้าอยากรู้  ว่าทำไมท่อถึงมีบทบาท  ในการควบคุมความสูงของพอร์ทด้วย ให้ติดตามการอบรมเรียนแต่ง ตีท่อ  พันไฟ  หรือ หนังสือและVCD ได้ครับ 

• Newbie
  • *
ท่านอาจารย์ปรีดาครับ ฝาสูบเเดชลูกเเกรมม่าในรูปกี่ซีซีครับเห็นเเล้วชอบมากเลยครับ เเล้วไอเสียยกเท่าไหร่ครับไอดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ..........
........
........ไม่เคยวัดซีซี ครับ  แต่จะวัดที่สควิทแบน 201 เมตร 6.5-7 ม.ม.  402 ใช้6 ม.ม. แล้วแต่ท่อและไฟด้วยครับ
....201  ไอเสีย 27 ..44  ไอดีพอร์ทไล่42.5  พอร์ทไกล้กันทั้ง2 ใช้42.2  พอร์ท ที่ติดกับไอเสีย 42 ครับ
......และด้านล่าง  ไอเสียให้กดลง 55.5    ไอดี4ช่องกดลง55   ไอดีพอร์ทไล่กดลง56    (ชัก54.4 )
.....402 ไอเสีย 26-26.5  นอกนั้เหมือนเดิม     ทุกพอร์ท แล้วแต่ท่อ และไฟด้วยครับ...
..........ถ้าอยากรู้  ว่าทำไมท่อถึงมีบทบาท  ในการควบคุมความสูงของพอร์ทด้วย ให้ติดตามการอบรมเรียนแต่ง ตีท่อ  พันไฟ  หรือ หนังสือและVCD ได้ครับ 

ขอบคุณท่านอาจารย์ปรีดามากครับ ส่วนเรื่องหนังสือเเละวีซีดี ผมจอง1ชุดครับ ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
ขอถามอีก1คำถามครับ ลูกสูบระหว่างเจาะรูกับไม่เจาะอย่างไหนดีกว่าครับเเล้วจำเป็นต้องเจาะรูตามในรูปมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

sakura

• Newbie
  • *
น้าครับผมไปเจอบทความหนึ่ง..อยากรู้ว่าน้ามีความเห็นยังไงครับ ..ลองดูรูปวาล์วตัวนี้ครับ

บทความหนึ่งบอกว่าถ้าเราขัดพอร์ตจนเรียบลื่นในท่อไอดี ไอดีอาจจะจับตัวกันคนเป็นหยดน้ำมันไม่คลุกเคล้าแต่ถ้ากัดหลังวาล์วแบบนี้ เมื่อไอดีมาด้วยความเร็วสูงถึงจะจับตัวกันเป็นหยด แต่มาเจอหลังวาล์วแบบนี้ก็ช่วยทำให้แตกผสมกันอีกครั้ง ทำไห้ไอดีคลุกเคล้ากันได้ที่ การเผาไหม้จะสมบูรณ์ขึ้น..ส่วนอีกรูป

วาล์วถ้าทำให้เงามาก เขม่าเกาะยากขึ้น เอาไปกลึงกัดลายเหมือนรูปวาล์วข้างบน ช่วยผสมไอดี และน้ำหนักเบาลง กันสปริงดีดกลับไม่ทันในรอบสูงๆด้วย

... โซนิคถ้าอยากทำแต่ฝาเช่น ขยายพอต เปลี่ยนวาล์ว ไม่ยืดชัก จะวิ่งดีขึ้นมากใหมครับ
อยากทำแบบทนๆกลัวยืดชักแล้วจะไม่ทน  ผมเที่ยวป่าบ้าง แต่ขับในเมืองมากกว่า ตอนนี้ลูกเดิมไซส์ 100 ทุกอย่างเดิมๆ. หน้า 13- 45  ขับทางเรียบได้ ประมาณ 100-105 เทียบดูครับแต่ว่าไม่ได้แข่งขับเร็ว .หรือว่าต้องทำยกชุดจะคุ้มครับ ส่วนอีกอย่าง โซนิคใช้คาบุของอะไรดีครับที่มันดีกว่าเดิม
สำหรับรถที่แต่งไม่มาก ของเดิมเริ่มรวนแล้ว

tavin_99

• Newbie
  • *
  • คิดอย่างเดียวไม่สำเร็จ.
....
.....เคเหลี่ยมครับ  เป็นรุ่นก๊อปเกรดเอ   สังเกตุที่ตัวไคฮินใหญ่ข้างๆคาร์บูฯ จะโค้งๆ ไม่ตรง  รุ่นนี้จะจูนฯได้ลงตัวง่ายขี่ดีครับ..
.....เคเหลี่ยมดีกว่ากลม  อากาศเดินทางสั้นกว่ากลมเลยดีกว่าในทุกย่านครับ....

พี่ปรีดาครับ คาร์บูเคเหลี่ยมตัวนี้เกรดใช้ของแท้ใต้หวันรึป่าวครับ (ถ้าไม่ใช่ขอโทษด้วยนะครับพี่ชาย)
แล้วถ้าใช้งานไปซักพักจะเกิดอาการรวนทีหลังไหมครับ เชื่อมั่นการใช้งานแทนของแท้ศูนย์ได้เลย100เปอร์เซ็นป่าวครับ
แล้วต้องปรับแต่งเก็บรายละเอียดเพิ่มเติมก่อนการใช้งานรึป่าวครับ ตัวที่พี่ปรีดาใช้ปากกี่มิล.อ่ะครับได้คว้านปากเพิ่มขึ้นรึป่าวครับ
** รบกวนพี่ชายแค่นี้ก่อนนะครับผม ** ขอบคุณครับพี่ปรีดา
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน..