ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามวาล์วไอดี Intake Valve ใน wr250f  (อ่าน 629 ครั้ง)

FongBeer

• Newbie
  • *
มีคำถามวาล์วไอดี Intake Valve ใน wr250f
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:15:16 PM »
เป็นที่ทราบกันว่า wr250f หรือ yz250f มีวาล์วไอดี 3 ตัว  และวาล์วไอเสีย 2 ตัว   (รู้สึกว่า yz250f ' 2014 ลดเหลือ 4 ตัว)   มีคำถามที่จะสอบถามผู้รู้  ดังนี้

1. ในส่วนวาล์วไอดี  ที่เห็นขายในอีเบย์  มีวัสดุหลายๆแบบ  ตั้งแต่ถูกสุด  ---> แพง  คือ  steel ,  stainless  และ titanium  มีความแตกต่างกันในด้านใดบ้าง  ในเชิง ความทนทาน   และสมรรถนะ

2. ในส่วนวาล์วไอดี (Intake Valve) มี 3 ตัว  เห็นมีแยกออกเป็น Outer Intakes valves 2 ตัว     และ Center Intake valve 1 ตัว  แต่จากการดูคร่าวๆ   วาล์วทั้ง 3 ตัว มีขนาดเท่ากัน    จริงๆ แล้วที่เห็นทางผู้จำหน่ายแยกดังที่ผมแจงรายละเอียดไป   มันแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

3. ตอนนี้ผมสั่ง Kibblewhite Black Diamond Standard Ctr Intake Valve Stainless For Yamaha YZ250F มา 3 ตัว   ซึ่งเป็น Center Intake Valve   ไม่ทราบจะมีปัญหาการใช้งานหรือไม่ครับ   และยี่ห้อนี้มีใครเคยใช้บ้างครับ  คุณภาพเป็นเช่นไร

4. สุดท้ายครับ  อะไหล่ห้างของ yamaha wr250f  และ yz250f  ในส่วนของ วาล์วไอดี (Intake Valve)  เป็นวัสดุอะไรครับ 

ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

FongBeer

• Newbie
  • *
Re: มีคำถามวาล์วไอดี Intake Valve ใน wr250f
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 10:51:03 PM »
ไม่มีผู้รู้มาตอบเลย  :( :( :(

FongBeer

• Newbie
  • *
Re: มีคำถามวาล์วไอดี Intake Valve ใน wr250f
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 11:27:12 PM »
เหมือนจะงานเข้า  เพจอีเบย์ที่ผมสั่ง  มันไม่ได้แจงรายละเอียด    อ่านอีกเพจของผู้ขายรายอื่น  แจงว่า  วาล์วไอดี  มี 3 ตัว  แบ่งเป็น ขอบนอก 2 ตัว  ก้านวาล์วจะยาวกว่า      กลาง 1 ตัว  จะสั้นกว่า

แจ้งผู้ขายไปแล้ว  ไม่รู้จะทันมั๊ย  เวรแล้วววว

ส่วนข้ออื่น  เรียนเชิญผู้รู้ตอบน่ะครับ