ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสนามฝึกซ้อม โมโตครอส ในเมืองสุพรรณ โดย. ดาบตำรวจ ไพโรจน์ นาคทับที  (อ่าน 17768 ครั้ง)

วรวิทย์ แก้วเขียว

• Newbie
  • *

:)สวัสดีครับ ผม ดาบตำรวจ ไพโรจน์ นาคทับที สภ.เมืองสุพรรณบุรี ขออนุญาต แนะนำสนามโมโตครอส บ้านดอนกลาง ต.ไผ่ขวาง อ.เมืองสุพรรณบุรี อยู่ไกล้ๆกับสถานีอานามัย บ้านดอนกลาง ถนนเลี่ยงเมืองสุพรรณ  โดยกลุ่มเพื่อนๆนักแข่งสุพรรณช่วยกันสร้างสนามขึ้นมา เคยจัดแข่งมาแล้ว 2 ครั้งครับ ตอนนี้ปรับปรุงสนามให้ได้มาตราฐานขึ้นกว่าเดิม ขอเชิญเพื่อนๆทางฝุ่นมาซ้อมได้ทุกวันครับ ฝนตกก็ขี่ได้น้ำไม่ท่วมครับ ;D
    ภาพถ่ายและแผนที่ทางไปสนาม เดียวจะลงให้ครับ

พี่นิด ด่านช้าง...ป๋าเกี้ย ท่าช้าง...ดาบตำรวจ.ไพโรจน์ นาคทับที สนามบ้านหมอ สระบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2013, 08:11:01 AM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ..ผม อ๊อฟ วรวิทย์ แก้วเขียว ห่างเหิน วงการไปหน่อยช่วงนี้ยุ่งๆอยู่กับภารกิจทางบ้าน เนื่องจาก ผมย้ายกลับมาจาก สมุทรปราการ กลับมาอยู่ ที่บ้านศรีประจันต์ แล้วครับ โดยกลับมาเปิดร้านซ่อม มอร์ไซค์ ร้านเล็กๆ อยู่ที่บ้านแฟนผม ..อยู่ ข้างเทศบาล ตำบลม่วงคัน รับซ่อม รถสูตร รถแข่ง รับปรับจูนด์ความแรง ด้วยซอร์ฟแวร์คอมพิวเตอร์ CRF2010-2015  และรถตลาด ทั่วไป ยินดีรับใช้เพื่อนๆพี่ๆน้าๆทุกท่านครับผม.. อ๊อฟ. วรวิทย์ แก้วเขียว 083-3126374 มาหาผม เข้า จากแยกบ้านควาย มุ่งหน้า แสวงหา-โพธิ์ทอง ครับ จากแยกบ้านควายศรีประจันต์ ยิงตรงถึงร้านผม 6 กม.ครับ
ภาพเก่าจัดแข่ง ที่สนามดอนกลาง ปี52ครับ กลับการหวนกลับคืนสู่วงการทางฝุ่น อีกรอบหลังจากหยุดไปนาน ของ 2นักแข่งสุพรรณ เป้.อัจฉะริยะ พึ่งแก้ว ....และ อ๊อฟ.วรววิทย์ แก้วเขียว
ที่1 วรวิทย์ แก้วเขียว
ที่2 บญตา สุวรรณรัตน์ RAM77
ที่3 ต้น ศรรตวัฒน์ เกตุวิเศษ
ที่4 บิ๊ก .ฉัตรชัย โฉมงาม
ที่5 เป้ อัจฉะริยะ พึ่งแก้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 01:07:45 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

coproj

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 09:55:11 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *

ท่านนายก อบจ.สุพรรณบุรี ท่าน. บุญชู จันทรสุวรรณ. อดีตท่านเป็นนักแข่งโมโตครอส ท่านไปเปิดงานเลย อดไม่ได้ต้องขอลองสักรอบ ท่านขี่มารุ่นราวคราวเดียวกับ ธวัช เอี่ยมช้ง สามชุก (ธวัช เพียรเจริญรัตน์) ซึ่งธวัช นี่เป็นน้องชาย ของแม่ อดีตนักแข่งดังของสุพรรณ คือ อัฐศักดิ์ แพ่งพิบูลย์ แชมป์ยังสตาร์ปี1995และขึ้นมาขี่เกรดซี ปัจจุบันเขาเสียชวิตไปแล้ว อุบัติเหตุขณะขับรถจักรยานยนต์กลับจากวิทยาลัยเทคนิคสุพรรณบุรี ...อีกคนนักแข่งสูตร80และซุปเปอร์คัพคือ ศักดิ์ สามชุก..คนนี้ได้ข่าวว่าไปทำงานอยู่กรุงเทพก้อเสียชวิตแล้วเหมือนกันด้วยอบัติเหตุ.... แกละ สามชุก.. ตั๊ม บางขวาก.. แดงบางขวาก.. วิชาญ สามขุก...และยุคต่อมา มีกึ่ม ..(อภิวัฒน์ จันทร์ฉาย)...อาร์เอ็ม(อัคพล คำรอด) 2คนนี้เบื้องต้นตอนเด็กๆฝึกซ้อมอยู่กับสนามของ อ๊อฟ.วรวิทย์ แก้วเขียว เรียกว่าเป็น ลูกศิษย์ ของอ๊อฟ ก็ว่าได้เลยทีเดียว..ปัจจุบันขี่ดีมาก ได้สังกัด ทีมCCR.แชมป์มอร์เตอร์ชลบุรี สรุปว่า อำเภอสามชุก เนี่ยเป็นตำนานของนักแข่งเยอะมากที่สุดของสุพรรณเลย เห็นมีชื่อติดบอร์ดอยู่ตลอด

ที่ อ.ศรีประจันต์ ยุดแรกปี2517ยุคยามาฮ่า DT-100 -DT-125 และ SUZUKI RM-125B ก้อมี ช่างผ่อน5แยกบ้านกร่าง... สมาน หงษ์ทอง...ลองหนองขาว(จำลอง แก้วเขียว)พ่อ อ๊อฟ วรวิทย์ แก้วเขียว ...และสมนึก ช้างโต...สุชิน นาป่า.. ยุคต่อมา หมู ศรีประจันต์(ชัชวาลย์ อ่ำสกุล)..เอ ดอนปรู (สุริยา เหมือนสังข์ดี)และ อ๊อฟ.ศรีประจันต์(วรวิทย์ แก้วเขียว)
    ที่ อ.เมืองสุพรรณยุคแรก ปี2517 ณ.สนามวัด ป่าเลไลก์วรวิหาร ก้อมี สมอ ใจชื่น...ตี๋ ไชยนา และ เตี้ยไชยนา ...หน่อง อำพล พงศ์ศิลป์วิจิตร..จรัล ดอนโพธิ์ทอง...ติ๊ก ท่าเสด็จ...วันลือ สมใจเพ็ง คนนี้ปัจจุบันไปตั้งหลักปักฐานอยู่ทางไต้ จ.กระบี่เขตติดต่อ จ.นครศรีธรรมราช... ยุคต่อมาก้อมี คาบตำรวจ.ไพโรจน์ นาคทีบที ปัจุบันยังขี่อยู่ ได้แชมป์ วีไอพี ภาคกลาง ปี2012 รายการฟิวส์เรชซิ่ง
    ที่ อ.บางปลาม้า ก้อมี เปี๊ยกเก้าห้อง DT-100
    ที่ อ.เภอ เดิมบางนางบวช ก้อมี วันชัย พูลสวัสดิ์...เกี้ย ถานุวัฒน์ยนต์... หนุม ร็อตไวเรอร์ อยู่ท่านางเริง...และ ต้อย เขาดิน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 10:55:27 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

:)สวัสดีครับ ผมเป็นลูกเขยเมืองสุพรรณบุรี ชื่อ เอ็กซ์ อยู่ที่มุกดาหารเดี๋ยวกลับไปเยี่ยมบ้านแฟนครั้งหน้าจะเอารถกลับไปขี่ด้วยนะครับ :D

ยินดีที่รู้จัก-ยินดีต้อนรับครับ เขยสุพรรณอยู่อำเภอไหนครับ  ...//// :)ผมดาบตำรวจ ไพโรจน์ นาคทับที อยู่สายตรวจตำบลโคกโคเฒ่า สภ.เมืองสุพรรณครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 09:17:44 AM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
โมโตครอสกับตำนานนักแข่งสุพรรณ..เล่าเรื่องโดย..ลองหนองขาว..

ยุคซูปเปอร์คัพเครื่องซูซูกิFR80 และYAMAHA DT-100 และรถตลาด SUZUKI A-100 ขับขี่โดย ลองหนองขาว.พ่อ อ๊อฟ วรวิทย์ แก้วเขียว

เอาภาพไปดูกันก่อน เดี๋ยวว่างๆจะกลับมาบรรยายภาพในอดีต หรือเพื่อนๆท่านใดรู้ช่วยบรรยายภาพหน่อยครับจำได้ว่าเริ่มประมาณปี2517ขึ้นมาครับ ยุคDT-100 และ FR-80 และรุ่นรถตลาด ขับขี่โดยผมเอง..ลองหนองขาว และเกี้ย ท่าช้าง (ภานุวัฒน์ยนต์ปัจจุบัน)

หน่อง..อำพล สุพรรณบุรี(พงษ์ศิลป์วิจิตร) แชมป์สนามกองบิน2ลพบุรีประมาณปี2527
และยังมีอีกคน ชื่อ สมนึก ช้างโต อยู่โพธิ์นฤมิตร ยุคนั้นขี่DT-125 MX คู่กับหน่อง อำพล

หมู.ศรีประจันต์///ชัชวาลย์ อ่ำสกุล เบอร์74สนามคลาสตรอล จังหวัดกำแพงเพชร ปี1996 สมัยนั้นผมส่งหมูศรีประจันต์ไปอยู่กับจั๊บ บ้านโป่ง(คลิสมาส วิไลโรจน์)กลับมาขี่ดีมากสร้างชื่อเสียงให้ศรีประจันต์

เอ.ดอนปรู//สุริยา เหมือนสังข์ดี เบอร์3 ไอ้น้องคนนี้ส่งไปอยู่กับ อู๊ด อ้อมน้อย กับมาขี่ได้ดีมากในยุคนั้น

ยุคนั้นงานวัดหนองยาง ที่ อ.แสวงหา จ.อ่างทอง มี โอ๋ สันติ ทองสา...ชูชาติ ทรงอธิบาย...โต้งบ้านหมอ(วิทยา จักรสาน)...แกละบ้านหมอ(อำนาจ นาคนภา)... บุญชู จันทร์สุวรรณ.....หมู ศรีประจันต์....เอ ดอนปรู....ธวัช เอี่ยมช้ง สามชุก......นิด.ณรงค์ศักดิ์ นรินทร์วงศ์.....และพี่ แจ๊ค อดุลย์

อัฐศักดิ์ แพ่งพิบูลย์ เด็ก สามชุก แชมป์ยังสตาร์ ไทยแลนด์เซอร์กิต ขึ้นมาขี่เกรดCและB ปัจจุบันเสียชีวิตไปแล้ว โดยประสบอุบัติเหตูบนท้องถนน เมื่อปี1997 ยุคนั้นขี่สูสีทำคะแนนจ่อแชมป์ สู้กับ เอ้ พัฒนพงศ์ ประดับญาติ ชลบุรี

ณ.สนามงานวัด หนองยาง อ.แสวงหาจ.อ่างทอง ประมาณปี2536 จัดโดย กำนันสุชาติ ขวัญเกตุ นักแข่งมากันมากมาย คนดูก็เยอะมาก  ผู้บึกเบิกวีไอพี คือแกละ บ้านหมอ(อำนาจ นาคนภา)และน้าสุนทร.. โดยจุดชนวนเริ่มต้นรุ่นVIP ในโซนภาคกลาง จากสนามนี้แหละครับ

เบอร์12 น้องโฟต(รัชพงศ์ วิไลโรจน์).. เบอร์5เด็กจากอำเภอเขาสมิง จ.ตราด.. เบอร์40 อ๊อฟ.วรวิทย์ แก้วเขียวและคนสวมเสื้อเหลืองยืนข้าง#40 ผมเอง ลองหนองขาว พ่อ อ๊อฟ..เบอร์52 ต้องสุพรรณ(เฉลิมพล พงศ์สิลป์วิจิตร หลาน หน่อง อำพล สุพรรณบุรี  ปี2543สังกัดทีม ฮอนด้า.เชลล์สปอร์ต2ที คริสมาส วิไลโรจน์ ทีม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 09:21:46 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *

เป้.อัจฉะริยะ พึ่งแก้วเสื้อสีขาวนั่งกัมหน้าเล่นดินอยู่ ตอนเด็กๆ ไครจะไปรู้ว่าเขาจะเป็นแชมป์ในรุ่นเกรดซีครับ

เบอร์15 อ๊อฟ.วรวิทย์ แก้วเขียว..เบอร์45 เป้.อัจฉะริยะ พึ่งแก้ว...เบอร์32.ต้อง วัดไทร(เฉลิมพล พงษ์ศิลป์วิจิตร...เบอร์16 กุ้ง เจดีย์หักราชบุรี(ศุภกิจ ฤทธิ์นุ่ม)...เบอร์35.เอิร์ทดอนโพธิ์ทอง(วรวุฒิ สุขประเสริฐ)

ณ.สนามวัด ดอนกระโดน ต.วังไก่เถื่อน อ.หันคา จ.ชัยนาทปี2541 จัดโดย พี่แหลม(กรกฏ จันหนู นักแข่ง เกรดC ยุคนั้น)

นักแข่งโมโตครอสสุพรรณ จากอดีตถึงปัจจุบันยังมีอีกหลายท่าน เดี๋ยวผมจะพยายามหาข้อมูลและภาพมาเล่าให้เพื่อนๆได้รับทราบกันครับ

ภาพนี้แข่งที่สนามกุ่มโคกตำบลทุ่งคลี อ.เดิมบางนางบวช ปี2546
ที่1โน๊ตขุนเทียน..ที่2ก้องลาดยาว//ปิยะฉัตร เกิดศิริ..ที่3ดาบตำรวจ ไพโรจน์ นาคทับที..ที่4พะเยาว์ สุบิน อยู่กำแพงเพชร ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว..ที่5วันชัยพูลสวัสดิ์

ภาพเก่าของอดีตแชมป์ยังสตาร์ -รุ่นเกรดซี รุ่นพี่ผม ...พี่อัฐศักดิ์ แพ่งพิบูลย์ อ.สามชุก ผู้ที่สร้างชื่อเสียงให้สุพรรณปัจจุบันพี่เขาเสียชีวิตไปแล้ว

พ่อพาพี่หมูไปแข่งที่ บึงพระราม พระนครศรีอยุธยาปี2535 ผมอ๊อฟวรวิทย์ แก้วเขียว กับ กับพี่ชายผม ณัฐวุฒิ แก้วเขียว และคุณแม่ ผม- อาจารย์ ทอมมี่มาช่วยฝึกสอนการขี่ให้พี่หมู(ชัชวาลย์ อ่ำสกุล

ภาพแข่งที่ศรีประจันต์ สนามบ้านกล้วย (สนามซ้อมของวรวิทย์  แก้วเขียว)

ณ.สนามกีกลางจังหวัดสุรินทร์ปี2541 นำทีมโดย กร สามชุก พ่อกึ่ม อภิวัฒน์ จันทร์ฉาย...วรวิทย์ แก้วเขียว...ธวัช เอี่ยมช้งสามชุก....สมจิตร  ก.สท.

ภาพเก่าในอดีตไปแข่งที่สุรินทร์ แต่ผมอ๊อฟ.เลิกออกมาตอนขี่เกรดซี-เกรดบี ห่างเหินวงการ มิตรภาพตอนเด็กๆ อ๊อฟ..วรวิทย์ แก้วเขียว//เทอร์โบ..อานนท์ เทพลิบ...
เมื่อ5ส.ค.55ไปสนามนวภพ มวกเหล็กมา เห็นเพื่อนเก่าคนนี้ขี่ได้ดี สมราคาจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 08:23:56 AM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
ทีมทองดีทัวร์โคราช มาร่วมซ้อมกับทีมโชคไพบูลย์คาร์แคร์สุพรรณ นำโดยน้าเชน สูงเนิน..เกิง.ชัยยันต์ โลมพันธ์..คณิต วงศ์มหาจักร.. วรวุฒิ สุขประเสริฐ ..ดาบตำรวจไพโรจน์ นาคทับที..เป้.อัจฉะริยะ พึ่งแก้ว..วันเฉลิม  มีผิว..ไกด์.นฤต รัตน์สงวน..

ชูชาติ ทรงอธิบาย (เปี๊ยก ไก่ปิ้ง)สวมเสื้อQ8นั่งตรงกลางปัจจุบันเขาเสียชีวิตไปแล้วครับ

สมคิ ศรีฉ่ำ (คิด คันลำ)กับHONDA CR125

มาดูMTXกับคนบ้าครับ(เอ้ยคนกล้า)หมวกไม่ต้องขอแค่รองเท้าแตะก้อพอ..  ลุงคิด คันลำไงครับ กระโดดจากในนาข้ามถนนลาดยางกลับเข้าบ้าน เพื่อเก็บรถครับ

SUZUKI RM125กับดาบตำรวจไพโรจน์ นาคทับที สนามวัดหัวเขา สระกระโจม ปี1996

เสียดายยุคนั้นผม อ๊อฟ.วรวิทย์ แก้วเขียว#7 ไม่ได้สังกัด โชคไพบูลย์ ปี2001 ผมหยุดแข่งไปครึ่งปีกะว่าจะเลิกขี่แล้ว พ่อหมดแรงที่จะส่งผมแล้ว พอดีอาโรจน์(ดาบตำรวจไพโรจน์ นาคทับที)เอารถCR125/99มาให้เทส ทำให้วิญญานนักแข่งกลับมาอีกรอบ พ่อผมเลยเอา รถกระบะ กับรถเก๋งไปจัดไฟแนนท์ ได้เงินมาซื้อCR125/2001 แกะกล่อง ส่งผมกลับเข้าไปสนามไทยแลนด์เซอร์กิต อีกครั้งตอนกลางปี จากกลางปีจนถึงปลายปี ผมกวาดที่ 1 เรียบ ทำให้เพื่อนๆหนักใจ เพราะคะแนนสะสมของผม กับของเพื่อนๆ มันเริ่มเท่าๆกันแล้ว ผมจึงลดความดุดันลง ให้เพื่อน ทางไต้ จ.กระบี่ /คฑาวุฒิ คำดี#1 //กับเพื่อน ทาง จ.ระยอง #3 สุพจน์ เชื้อสาย 2คนนี้ว่ากันไป เพื่อแชมป์ประเทศไทย ปี2001 น่าเสียดาย เป้ #6 อัจฉะริยะ พึ่งแก้ว ทีมโชคไพบูลย์คาร์แคร์สุพรรณ ต้นปีทำคะแนนไม่ค่อยดี แต่ปลายปี ทำผลงานกำลังโดดเด่นตามมา ไม่ห่างนัก
      พอขึ้นฤดูการใหม่ปี2002 ผมอ๊อฟ.วรวิทย์ แก้วเขียว สู้เต็มตัวภายไต้สังกัดทีม เอ.พี ฮอนด้า.
คลาสตรอล ..หัวเทียนแชมป์เปี้นย..ยางมอเตอร์ไซดันล๊อป..เอส.มอร์เตอร์เรชซิ่งจันทบุรี.. ผลงานของผม.แชมป์ประเทศไทย..พอเลื่อนชั้นมาขี่เกรดซี ผลงานผมโหดและดุดันน้อยลงไป ด้วยสภาพทางจิตใจ เพราะสภาวะทางบ้านผมพ่อบอกว่ารถที่จัดไฟแนนท์ไว้จะถูกยึดแล้ว พ่อผมจึงปล่อยผมลอยแพ เพื่อจะต้องทำงาน ด้านวิทยุสื่อสาร เสาอากาศ เหมือนโชคช่วยพ่อผม ได้งานหอกระข่าว และสร้างเครื่องส่งวิทยุชุมชน และเสาอากาศ งานเข้ามาเยอะมาก เลยหมด ภาระนี้สิน ผมเลย ได้กลับมาแข่งต่ออีกรอบ  และนี่คือประวัติย่อๆของผม

ต้องขอแสดงความยินดีกับ เพื่อน เป้.อัจฉะริยะ พึ่งแก้ว #6ที่สร้างชื่อเสียงให้ทีมโชคไพบูลย์คาร์แคร์  และเข้าสังกัดเฮียแชมป์CCR ชลบุรี ผลงานประสพความสำเร็จ ได้แชมป์ รุ่นเกรดCมาครองสำเร็จ

ผม.อ๊อฟ. วรวิทย์ แก้วเขียว กับYZF250#7/2012 อะเมกา นี่คือภาพปัจจุบันของผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 10:55:59 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
แผนที่ทางเข้าสนามมาแล้วครับ   ;Dโดย ..ดาบตำรวจไพโรจน์ นาคทับที่ สายตวจตำบลโคกโคเฒ่า สภ.เมือง. ภจว.สุพรรณบุรี ;D

• Newbie
  • *
เสาร์-อาทิตย์นี้ไครมาซ้อมบ้างครับ ขอเสียงหน่อย

jacky114

• Newbie
  • *
สุดยอดครับ ไว้ไปให้สอนขี่บางน่ะครับ

:)ขอชมรูปสนามชัดๆหน่อยครับ...เคยเห็นหน้าโลตัสเคยมีสนามตอนนี้มีคนซ้อมมั้ยครับ :)

• Newbie
  • *
:)ขอชมรูปสนามชัดๆหน่อยครับ...เคยเห็นหน้าโลตัสเคยมีสนามตอนนี้มีคนซ้อมมั้ยครับ :)

สนามหน้าโลตัสตอนนี้รื้อไปแล้วกลายเป็นสนาม DRAGBIKE แล้วครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณภาพต้นฉบับ จาก.นัทคนเบื้องหลังครับ

นี่หล่ะคนสุพรรณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 06:49:59 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 06:47:50 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 10:15:44 PM โดย วรวิทย์ แก้วเขียว »

• Newbie
  • *
ดีใจจังจะได้เทสสีน้ำเงินตัวใหม่แล้วครับ :D :D    อาโรจน์ สั่ง YZF 2013 แล้ว

• Newbie
  • *
เอาไว้มาขี่ที่ดอนกลางบ้างเด้อ

• Newbie
  • *
แหมๆ KXF2012 ตัวใหม่ของ อาโรจน์ ตัวนี้ มันแรงจริง สตาร์ทนำทั้ง2รุ่นเลย

t.w mac

• Newbie
  • *
แหมๆ KXF2012 ตัวใหม่ของ อาโรจน์ ตัวนี้ มันแรงจริง สตาร์ทนำทั้ง2รุ่นเลย

อ๊อฟเ่ล่นไปไม่บอกกันมั่งเลย เล่นเอานั่งเซงทั้งวันไม่รู้จะไปใหน คนหมดหนทางไปมันเป็นแบบนี้นี่เอง โอ๊ยๆ