ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องนั่งเล่น @Samkok MX tracks ชวนคุย....  (อ่าน 278502 ครั้ง)

เบียร์สิงห์บุรี

• Newbie
  • *
 8) 8)วันนี้พี่ๆสามโคกเอ็นดูโร่หายไปไหนกันหมดคับ...หนูน้อยคนนี้เหงาจัง...อิอิ

แม้ว คลองสี่

• Newbie
  • *
       วันนี้พี่นั่งเขียนเอกสารอยู่ที่ห้องทำงานทั้งวันครับ...งานเอกสารเยอะมาก...รู้สึกเหมือนยังเรียน ป.เอกไม่จบ ยังไงอย่างนั้นเลยน้อง...พรุ่งนี้จะ สัญจรไปประชุมเปิดงานโครงการเล็กๆ ที่อ.เมืองฉะเชิงเทรากับอีกที่แถวๆสะพานข้ามแม่น้ำบางปะกง ขับรถกันหูกาง..

วิทย์แวะมาที่ shop เอาสวิงกิ้ง เอ๊ย..สวิงอาร์ม GasGas สีน้ำเงินมาประกอบ..ผมเองก็บอกแล้วว่าไม่รีบ...เอาไว้เลือกตั้งหนหน้า อีกสีปี ค่อยมาประกอบก็ยังทัน ก๊ากส์ๆๆ แกมาแป๊บเดียวก็จากไป...(ทำงาน)

ส่วนสมชาย...บินไสว สว่าง  เมื่อวานแวะมา เอาขนมมาฝาก และพาเจ๊อ้อยมาส่ง เจ๊แกติดไปทัวร์เชียงใหม่กับครอบครัวสมชายขากลับพาครอบครัวมาครบ ทั้งแม่ทั้งลูก..เด็กๆแปลกตาที่เจอคนอ้วนแบบผมไปทักทายคงตกใจ ร้องให้ลั่น สงสัยที่บ้านคงจะมีแต่คนตัวผอมน่ะ..

สำหรับ ไอ้หนุ่มซินตึ๊ง..น้าต้น..ตะกายตึก...ตอนนี้แกเงียบไป...สงสัย โดนคูหาเลือกตั้งดูดไปแล้ว...ไม่ได้ข่าว..รู้แต่ว่าแกเอาโช๊คหน้า XR ลูกผสมของแก มาแพะเอาไว้ข้างรถแล้วก็จากไป...นี่หลายวันแล้ว

สถานการณ์คลองสี่ตอนนี้ชุ่มฉ่ำมากมาย..ฝนแม่งบรรเลงเพลงตก ทุกวันเลย....ไม่ต้องทำมาหากินกันแล้วพี่น้อง เจ้าประคุณรุนช่องเอ๋ย

ผมใช้เวลาในขณะ เขียนหนังสือในการติดตามข่าวการเมืองตลอดเวลา...รู้สึกตื่นเต้นและมีลุ้นว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อจากนี้ไป...ไม่ยินดีจนถึงขนาดไปทับถมคนแพ้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 06:38:59 PM โดย แม้ว คลองสี่ »

• Newbie
  • *
..ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเดินทางไปไหนไกลๆขับรถระวังถนนเลื่อนนะคับ...พี่แม้ว

• Newbie
  • *
   ขอขอบพระคุณพี่สะมะและคุณ Supawit 103 OSKMX ที่กรุณาดำเนินการให้ในครั้งนี้มากครับ..

ช่วงนี้วีรกรรมเยอะ..ทำได้แต่โทรไปหากัน จะเดินทางไปพบหน้าแต่ละที แสนจะยุ่งยากเพราะงานมาก เดี๋ยวทำโน่น..เดี๋ยวทำนี่.. และพอดีได้ทราบว่า เสาร์อาทิตย์นี้ พี่สะมะเองก็ไม่ว่าง ส่วนผมน่ะไม่ว่างเฉพาะวันเสาร์ทั้งวัน...เลยไม่ขอนัดเพื่อนๆและน้องๆ ที่สนามสามโคกเพื่อพบปะสังสรรค์ วันคืนสู่เหย้ากันนะครับ..เลื่อนไปก่อน เอาไว้อาทิตย์หน้า 16-17 กค. ค่อยนัดกัน แบบ Full team ที่สนามสามโคก..ตอนนั้นก็ได้

แต่ว่าล่าสุด เมื่อสักครู่นี้ได้โทรคุยกันอีกที...กับสมชาย บินสว่างไสว...สยิวกิ้ว..วันอาทิตย์นี้ใครว่าง....ก็นัดกันไปดูทางวิ่งที่จะแก้ไขหนีน้ำด้วยกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 11:08:25 AM โดย แม้ว คลองสี่ »

HS5INL

• Newbie
  • *
ขออนุญาต เข้ามาขอความรู้หน่อยนะครับ ผมส่วนมากจะเข้ามาอ่านเก็บเกี่ยวความรู้ ซึมซับความสุขของพวกพี่ ๆ ในกระทู้นี้เมื่อมีโอกาสได้อยู่หน้าคอมฯ
สอบถามพี่แม้ว หน่อยนะครับ พอดีผมใช้รถสองจังหวะอยู่ (ใจมันรักสองจังหวะครับ) เป็น WR250Z อยากทราบว่าพี่ผสมน้ำมันในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ประมาณ 35:1 ตามที่พี่เคยลงไว้มันหนาไปปลายท่อเยิ้ม ลองลดมาที่ 40:1 ยังเยิ้มอยู่บังโคลนหลังเต็มไปด้วยไอน้ำมัน ถ้าผมลดลงเหลือ 50:1 ่จะบางไปหรือป่าวครับ ผมใช้งานขี่แบบเอ็นดูโร่ -ซื้อของ แล้วจูนคาร์บู ตอนนี้ผมอยู่ที่ รอบครึ่ง  แล้วพี่พอทราบหรือป่าวครับว่าตัวนี้บริโภคน้ำมันประมาณกี่โลลิตรครับ อยากเอาไปออกทริบกับเพื่อน ๆ แต่กลัวน้ำมันไปหมดในป่า
ขอบคุณมากครับผม

• Newbie
  • *
   WR250Z หากได้มาสภาพสวยๆ แนะนำให้เก็บไว้ครับ...รถแรง หายาก

เรื่องอัตราส่วนผสมน้ำมันสองจังหวะ ควรใช้อยู่ที่ 35: 1 เพราะช่วยเซฟเครื่องได้ดี หากใช้บางถึง 50: 1 นั่นหมายถึง ว่าฟิล์มน้ำมันหล่อลื่นที่จะมีในเครื่องยนต์และห้องเผาไหม้ จะยิ่งบางเข้าไปอีก ทำให้เกิดความร้อนและการเสียดทานสูงในเครื่องยนต์ จะทำให้เครื่องยนต์เสื่อมสภาพการใช้งานเร็วขึ้นครับ

ลองเปลี่ยนหัวเทียนเบอร์มากขึ้นกว่าเดิม และปรับจูนคาบูเรเตอร์ให้ได้รอบเครื่องยนต์พอเหมาะ ล้างใส้กรองบ่อยๆ เมื่อพบการสะสมตัวของฝุ่นที่ฟองน้ำจำนวนมาก อีกทั้งตรวจสอบสภาพใยแก้วให้ไม่แฉะจากของเดิมละก็ เหลือเท่าไหร่ ก็ต้องยอมรับแล้วละครับ..หากตรวจสอบดูดีๆ อาจพบว่าบางทีคราบน้ำมันที่ไหลเยิ้มออกมา อาจจะไม่ใช่น้ำมัน 2T ก็ได้ เพราะถ้าหากซีลข้อเหวี่ยงรั่ว ก็จะมีละอองน้ำมันมารวมกันจนเยิ้มแฉะ...ได้เช่นกันครับ

ผมเองก็ใช้สองจังหวะมากกว่าสี่จังหวะ ชอบในความคลาสสิกของมัน สี่จังหวะรุ่นไหม่ๆ มันแรงก็จริง แต่ก็แพงไม่ใช่น้อยครับ หากจะซื้อรถแรงๆ ก็ต้องกำเงินไปแลกมาหลายอัฐ...ไม่เอาดีกว่า...เล่นอย่างนี้ก็พอแล้ว..

เรื่องการบริโภคน้ำมันของ WRZ250 ผมเองไม่มีข้อมูลมากนัก แต่หากเดาเทียบเคียงกับรถสองจังหวะโมโตครอส 250 ทั่วๆไป ก็ราวๆ 10-13 กม. ครับแล้วแต่สภาพเครื่องยนต์และเบอร์นมหนู อีกทั้งสไตล์การขี่ด้วยเบิ้ลมากก็หมดมาก..หากทดสเตอร์หลังลงสักเล็กน้อย เพื่อช่วยลดรอบการทำงานของเครื่อง จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับ แต่ก็อยู่ประมาณ ไม่น่าจะเกิน 15 กม. ต่อลิตรครับ 

HS5INL

• Newbie
  • *
พี่แม้ว ขอบคุณมากครับผม

nabhe (น้าเบ้)

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมไม่ได้เข้ามาทักทายหลายวันครับ เนื่องจากแอบไปรับหมอก ฝน ลม ที่ฐานเขาปลาน้อยมาครับ เอารถยนต์ไปกันห้าคัน ถึงฐานล่างเวลาตีสามของวันจันทร์ที่สี่ พักที่ฐานล่างหนึ่งคืน  สายๆของอังคารขึ้นฐานบนครับ บรรยากาศสุดยอดครับ คิดถึงพี่ๆเพื่อนทุกคนอยากให้ไปนั่งล้อมวงคุยกันกลางสายหมอกครับ

ป๋ามาก ตลิ่งชัน

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่แม้วครับ ได้เข้ามาติดตามผลงานในกระทู้นั่งเล่น.สามโคกเอ็นดูโร่ ได้อะไรหลายๆอย่างสาระน่ารู้มากมาย ผมใหม่กับวงการมากกำลังเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากพวกพี่ หวังอย่างยิ่งว่าพวกพี่ๆคงแบ่งปันและรับเป็นสมาชิกไว้สักคนนะครับ.

• Newbie
  • *
   ยินดีต้อนรับคุณ maksak ที่แวะมาคุยกับพวกเรานะครับ...

สามโคกเอนดูโร่เป็นกลุ่มคนรวมตัวกันหลวมๆ ทำกิจกรรมอย่างที่ใจตนรัก...มีความสุขตามประสาครับ..เราเองก็ดูกิจกรรมของเพื่อนๆกลุ่มอื่นด้วยความชื่นชม...ช่วงไหนว่าง ก็เข้าไปร่วมกิจกรรมด้วย แต่ช่วงไหนไม่ว่างก็เข้ามาคุยกันพอได้หายคิดถึงครับ..คนห้องนี้มีแต่ความเป็นมิตร และความมีน้ำใจ..ต้อนรับเพื่อนๆทุกท่าน ไม่เกี่ยงงอนว่าจะเป็นใคร..

น้าเบ้...

อิจฉาในความมีอิสระของน้าเบ้..ที่มีเวลาไปออกทริป...ผมเองนะ..แค่คลองมะเดือ สวนลุงพันนครนายกเนี่ย..ยังไม่มีปัญญาเลย...วันนี้ก็ไปหาหมอมาอีก...เหนื่อยทั้งวัน ส่วนพรุ่งนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะไปไหนหรือปล่าว...กำลังวางแผนอยู่ครับ เอาไว้ตอนเช้าคงรู้กัน

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆหายไปหลายวันเลยไม่ได้เข้ามาดูความเคลื่อนไหวเป็นไงกันบ้างคับพี่ๆสบายดีกันหรือป่าว...ตอนนี้บ้านผมน้ำท่าอุดมสมบูรณ์ดีจัง....และต้องขอโทษพี่แม้วด้วยคับที่ไม่ได้รับโทรศัพท์พอดีไปช่วยงานแต่งเพื่อนมา(เมาเยอะมาก)..อิอิ..เจ้าภาพเลี้ยงไม่ดูกำลังแขก....แต่แขกก็แดกไม่ดูกำลังเจ้าภาพ...555+เล่นซะแย่เลย

• Newbie
  • *
   ไม่เป็นไรครับ....วันนี้ช่วงบ่าย กลุ้มขึ้นมา...ไล่โทรไปชักชวน ข่มขู่ หลอกลวง นังสมชาย บินไสว และ น้าต้น คลอง555 ห้าสามที (ขำ) ไปเที่ยว น้ำตกกะอาง ที่ไม่ค่อยจะมีน้ำ...อยู่แถวๆ อ.บ้านนา จ.นครนายก ครับ

ระหว่างขับก็เลยโทรไปรายงานว่า ออกมาร่อนเร่..ปล่อยแก่...กันสักเล็กน้อย.. อันที่จริงตั้งใจจะไปถึงเจ็ดคต โป่งก้อนเส้า  อ.แก่งคอย  โน่น... แต่ข้อจำกัดเรื่องเวลา และรถในขบวนที่มีบางคันเป็นรถเก๋งโหลดเตี้ย ประเดี๋ยวเจอทางลูกรังภูเขาสักสิบกิโล ไปกลับก็ยี่สิบ มีหวังช่วงล่างพังกันพอดี...จึงเปลี่ยนใจไปน้ำตกนี้แทน..

ผมได้เล่นน้ำไปประมาณครึ่งชั่วโมง...น้าต้นแกก็ลงเล่น ส่วนสมชาย บินสยิว...วันนี้พาลูกและเมีย พร้อมพ่อตาแม่ยายมาหมดครัว...เลยนั่งดูคนอ้วนกับคนผอมเล่นน้ำ และตัวแกเองนั่งเฝ้าขวดเบียร์ลีโอ...กว่าจะกลับกันก็ปาเข้าไปห้าโมงเย็นเห็นจะได้ครับ...เหนื่อยและเพลียไปตามๆกัน

ก็ไม่มีอะไรพิเศษ เพราะผมรู้สึกอยากขับรถไปหาที่เล่นน้ำเลยโทรไปชวนสมาชิกพรรคยาจกได้ตามที่เล่า ก็เลยจัดทริปแบบไม่บอกกล่าวใครล่วงหน้าครับ..  ช่วงนี้ไม่ค่อยจะว่างกับเขา และเครียดกับปัญหาสารพันของผมมากมาย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 10:03:21 PM โดย แม้ว คลองสี่ »

sama

• Administrator
  • Newbie
พี่แม้วฝากบอกเพื่อนๆ ชาวสามโคกทุกคนด้วย

ช่างเล็ก ช่างประประจำช็อปคลองสี่ เสียแล้ว นะครับ อย่างสงบ
วันนี้ประมาณ 7.30 น ที่สถาบันฯ จุฬาภรณ์

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของช่างเล็กด้วยครับ
สะมะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 10:20:30 AM โดย dirttrackthai »

หนุ่ย ดอนเมือง

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวและญาติสนิทมิตรสหาย จากการจากไปของช่างเล็กด้วยครับ...
หากดวงวิญาณของช่างเล็กสามารถรับรู้ด้วยญาณวิถีใดๆโปรดได้รับรู้ว่า ครอบครัวคน 1000 ทางยังระลึกถึงอยู่เสมอ... หลับให้สบายนะ "ช่างเล็ก"

น้าเบี้ยว

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวและญาติๆ ของพี่เล็ก ด้วยความเคารพ

น้าเบี้ยวและครอบครัว

เอก ดอนเมือง

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - aimthaishop@hotmail.com
    • aimthaishop
ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้สูญเสียด้วยความเคารพยิ่ง
"The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams."
- - Eleanor Roosevelt - -
อนาคตเป็นของคนที่เชื่อในความฝันของตัวเองเท่านั้น

Ittichaiart อิทลาดพร้าว71

• Jr. Member
  • **
  • ตะลอนทั่วไทยครับ
ขอแสดงความเห็นใจ พี่เขาไปสบายแล้วครับ
สวดที่ไหนแจ้งด้วยครับ
เดิร์ทไรเดอร์ไทยแลนด์ 02-932-5563 นาคนิวาส16 ลาดพร้าว 71 แขวง/เขต ลาดพร้าว กทม.
www.dogracingdesign.com เว็ป ผลิตสติ๊กเกอร์มอเตอร์ไซค์ เอทีวี ยูทีวี เจ็ทสกี
www.dirtriderthailand.com เว็ป หจก.คบขบวนการ/เครื่องดื่ิมน้ำแอ็ปเปิ้ล เอมเมอร่าเอ็กซ์ตร้า

สมชาย

• Newbie
  • *
  • แค็ปเพื่อนนักดื่ม
งานศพช่างเล็กตั้งสวดพระอภิธรรมวัดคีรีวันต์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา   ณาปณกิจวันอาทิตย์17นี้เวลาประมาณ 16:00นาฬิกาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 04:46:08 PM โดย สมชาย »
ขี่น้อยคุยนาน

nat09

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวและญาติๆของพี่เล็กเป็นอย่างยิ่งครับ นัทและครอบครัว

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวช่างเล็กและด้วยคับ..ขอให้หลับให้สบายนะคับ