ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดผ่าให้ดู แด๊ชตัวแรง 950 ปรีดา อุดรฯ มาที่บอร์ดใหม่แล้วครับ  (อ่าน 251408 ครั้ง)

Ann

• Newbie
  • *
สวัสดี พี่เล็กวัดนอก
ขอบคุณครับ.

paey

• Newbie
  • *
สูตรตีท่อของ อ.ปรีดา ถ้าตัดท่อแป๊ปหลังกรวยหลังให้สั้นลงได้ไหมครับ จะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

motojiroi

• Newbie
  • *
สูตรตีท่อของ อ.ปรีดา ถ้าตัดท่อแป๊ปหลังกรวยหลังให้สั้นลงได้ไหมครับ จะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

ตอบแทนให้คับ  น่าจะมีผลแน่นอนคับ  มันอยู่ที่ว่าเอาไปใช้วิ่งแบบไหนคับ  Road racing  หรือว่า Motocross
คำนึงถึง CC ของรถด้วยคับ  (ลองหาสูตรคำนวนท่อในเว็บดูคับ)
กรวยหลังผมเปรียบเทียบให้ตามนี้แล้วกันคับ

CC               Road racing       Motocross
     50-80               10.5-12         8.5-9.5  (องศากรวยที่แหลมที่สุดคับ)
     100                  10.5-12         9-10
     125                  9.5- 12          8.5-10
     175                  10-12            8-10

คร่าวๆ ประมาณนี้คับ   ลองหาภาพเลื่อนไหวประกอบคับ  มันจะเป็นไอเสีย สะท้อนกลับเข้าไปสู่ห้องเผาไหม้(สะท้อนกลับที่กรวยหลัง องศา น้อย สะท้อนกลับได้น้อยองศามาก สะท้อนกลับได้มากคับ )  ถ้าสงสัย ผมแนะนำ ซื้อ DVD ของอาจารย์ไปดูคับ  กระจ่างแน่นอนคับ

ลองเปรียบเทียบกันดูคับ  ระหว่าง 10 กับ 12 องศาคับ  มีผลแตกต่างยังไงบ้าง ลองดูตามกราฟคับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 09:36:08 PM โดย motojiroi »

PRO-MINIS

• Newbie
  • *
อาจารย์ครับ..ในเครื่องเคอาร์(วิบาก) บาลานเซอร์เราสามารถถอดออกได้หรือไม่ครับ เครื่องจะสั่นจนเกิดผลเสียต่อการโมดิฟายของเราหรือไม่ เพราะผมสังเกตุว่าในเครื่องkx125ไม่ใช้บาลานซ์เซอร์ เลยอยากถอดออกเพื่อลดภาระเครื่องครับ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับสงกรานต์นี้สุขภาพแข็งแรงครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
อาจารย์ครับ..ในเครื่องเคอาร์(วิบาก) บาลานเซอร์เราสามารถถอดออกได้หรือไม่ครับ เครื่องจะสั่นจนเกิดผลเสียต่อการโมดิฟายของเราหรือไม่ เพราะผมสังเกตุว่าในเครื่องkx125ไม่ใช้บาลานซ์เซอร์ เลยอยากถอดออกเพื่อลดภาระเครื่องครับ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับสงกรานต์นี้สุขภาพแข็งแรงครับ

...ในรถKX ออกแบบข้อฯแตกต่างกับเคอาร์ครับ   เคอาร์เลยสั่นมากกว่า  การสั่นที่ข้อฯจะต้านการหมุนรอบเร็วๆของตัวชิ้นส่วนเครื่ิงทั้งหมดครับ
..แต่การที่มีแกนบาล้านท์ก็ก็มีภาระให้กับเครื่องเช่นกัน  เลยลดน้ำหนักตามสูตรฯที่ลงให้ดูครับ ขอบคุณครับ...

vip950ud

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อาจารย์ปรีดา
ข้อเหวี่ยงแดช กับ แอลเอส มีจุดถ่วงที่ต่างกัน แล้วบาลานเซอร์กับเฟืองที่มีจุดมาร์ค 
สามารถใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ คือตอนนี้ใช้แดชอยู่แต่ข้อเหวี่ยง แอลเอส ชุดบาลานและเฟืองยังเป็นของแดชอยู่ครับ รถทางตรงครับ ขอบคุณครับ

...ข้อฯจุดเหวี่ยงแตกต่างบ้าง  แต่ลองสังเกตุดูจะรู้ว่า เครื่องแอลสั่นน้อยกว่า เพราะความที่ลงตัวในจุดที่แรงเหวี่ยงสวนกัน  ทำให้เกิดการบาล้านท์ ที่เหมาะสมกว่าครับ   หรือข้อแด๊ช อาจลองสับฟันเฟืองบาล้านท์ดู  ขึ้น หรือลง 1มาร์ค  อาจจะดีขึ้น  สามารถลองได้ไม่เสียหายครับ เพื่อจุดที่แม๊ชที่สุดนั่นเอง  เพราะข้อฯแด๊ชจุดถ่วงเยื้องหน้า หลังครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
รบกวน อาจารย์ ตรวจ ข้อความส่วนตัวหน่อยครับ มี ออเดอร์ ครับ

..รบกวนโทรฯมาคุยได้ครับ  ตรวจข้อความไม่เป็นครับ เรื่องคอมฯไม่เก่งเลยครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
สอบถามอาจารย์คับ  ปัญหาเกียร์ 3 หลุด  แก้ได้ยังไงบ้างคับ  เพราะใช้รอบสูง  บางครั้งก็หลุด บางครั้งก็ไม่หลุด (Darg bike)  ส่วนชุด เสื้อ+ฝา ลูก STD  ผมวัดฝาเรียบร้อยแล้วคับ  ระยะ  ฝา+ลูก สูบ  ได้ค่า 0.9 mm  (ต้องปาดฝาลงให้เหลือ 0.8 mm หรือไม่คับ)

....เกียร์3ชอบหลุดในเกียร์แด๊ช   แต่เกียร์แอลไม่เป็น เพราะออกแบบขาฟันเฟืองใหม่แล้ว  ส่วนการแก้ที่แด๊ช ต้องกันก่อนหลุด  เพราะหลุดแล้วแก้ยาก  เฟืองสึกไปนิดๆแล้ว  ก้ามปูต้องเปลี่ยนใหม่ด้วย   
..สาเหตุที่หลุดเพราะการขบกันของเฟืองน้อยไม่ลึกจนสุดเท่าที่จะเป็นครับ  อาจต้องกลึงร่องปลิ้นออกมาอีก1.5มิล และหาแหวนรองหลังเฟืองออกมาให้มีระยะฟรีเท่าเดิม  เข้าใจหรือปล่าวไม่ทราบครับคิดและดูของจริงตามด้วยครับ
..ระยะห่างสควิชฝากับลูกในลูก STD จูเนียร์  ให้ได้น้อยลงมาถึง0.3 ม.ม.ได้และจะวิ่งดีมากครับ  ต้องปาดไล่ใหม่เลย เริ่มวัดใหม่ต้องทำโดมใหม่  เช็คของเก่าแล้ววัดค่าไว้ก่อน  ว่าจะแก้ยังไงครับ  เพราะการปาดแล้วต้องได้ค่าห่างที่พอดี  และความจุก็ต้องได้ด้วย  อาจงงนิดๆแต่ลองคิดให้ลงตัวก่อนทำครับ เพราะการขึ้นสูงต่ำของหัวลูก เกิดได้จากปะเก็นตีนเสื้อด้วย  เราต้องจัดการด้านล่างให้ได้หัวลูกเสมอขอบปลอกไว้ก่อนครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
  :-[ :'(ผม ซิ่ง อ.ขนอมครับที่ส่งเสื้อ+ฝาแด๊ส ใส่ลูกVRมาแต่ง โช๊คหลังแกนหักมาซ่อม และทำชุดไฟAC นะครับ อาจารย์ทำถึงไหนแล้ว ขอให้แข็งแรงไวๆนะครับ

...ถ้าเสร็จเรียบร้อยจะโทรฯแจ้งครับ   คงอาศัยช่วงวันหยุดเคลียร์งานหลายชิ้นอยู่ครับ    ขอบคุณครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
สอบถามอาจาร์ปรีดาครับ เรื่องเจาะรูหลังลูกสูบครับตำแหน่งควรอยู่ตรงไหนครับ แล้วขนาดเท่าไหร่ครับรถทางตรงครับ

..เรื่องตำแหน่งเจาะรูหลังลูก  ไม่ตายตัว  เพราะลูกต่างยี่ห้อ  หล่อเสริมความแข็งแรงไม่เท่ากัน  ดูไกล้เคียงตามภาพ และให้เหลือสันที่เสริมความแข็งไว้แค่นั้นครับ  เพราะถ้าเกินมีการแตกแน่นอนครับ

vip950ud

• Newbie
  • *
อาจารย์ครับ  ผมส่งบาล้านเซอร์แดชไปให้อาจารย์ช่วยโมตามที่คุยกันไว้แล้วนะครับ (จากราชบุรี)
ยังไงรบกวน  ขอเลขบัญชีอาจารย์เพื่อโอนเงินด้วยครับ ขอบคุณครับ

..เสร็จนานแล้วครับ  แต่ผมใช้อีกเบอร์โทรฯแจ้งไม่รับสาย เลยไม่ได้คุยกันครับ (เบอร์ที่ใช้วันนั้นเงินหมดครับต้องขอโทษด้วย)

PRO-MINIS

• Newbie
  • *
รบกวนอาจารย์อีกทีครับ..อยากทราบวิธีคำนวนหากำลังอัดซีซีที่ฝาสูบครับ เห็นในซีดีอาจารย์ไม่ได้บอกไว้ ขอบคุณมากครับ

motojiroi

• Newbie
  • *
สอบถามอาจารย์คับ  ปัญหาเกียร์ 3 หลุด  แก้ได้ยังไงบ้างคับ  เพราะใช้รอบสูง  บางครั้งก็หลุด บางครั้งก็ไม่หลุด (Darg bike)  ส่วนชุด เสื้อ+ฝา ลูก STD  ผมวัดฝาเรียบร้อยแล้วคับ  ระยะ  ฝา+ลูก สูบ  ได้ค่า 0.9 mm  (ต้องปาดฝาลงให้เหลือ 0.8 mm หรือไม่คับ)

....เกียร์3ชอบหลุดในเกียร์แด๊ช   แต่เกียร์แอลไม่เป็น เพราะออกแบบขาฟันเฟืองใหม่แล้ว  ส่วนการแก้ที่แด๊ช ต้องกันก่อนหลุด  เพราะหลุดแล้วแก้ยาก  เฟืองสึกไปนิดๆแล้ว  ก้ามปูต้องเปลี่ยนใหม่ด้วย   
..สาเหตุที่หลุดเพราะการขบกันของเฟืองน้อยไม่ลึกจนสุดเท่าที่จะเป็นครับ  อาจต้องกลึงร่องปลิ้นออกมาอีก1.5มิล และหาแหวนรองหลังเฟืองออกมาให้มีระยะฟรีเท่าเดิม  เข้าใจหรือปล่าวไม่ทราบครับคิดและดูของจริงตามด้วยครับ
..ระยะห่างสควิชฝากับลูกในลูก STD จูเนียร์  ให้ได้น้อยลงมาถึง0.3 ม.ม.ได้และจะวิ่งดีมากครับ  ต้องปาดไล่ใหม่เลย เริ่มวัดใหม่ต้องทำโดมใหม่  เช็คของเก่าแล้ววัดค่าไว้ก่อน  ว่าจะแก้ยังไงครับ  เพราะการปาดแล้วต้องได้ค่าห่างที่พอดี  และความจุก็ต้องได้ด้วย  อาจงงนิดๆแต่ลองคิดให้ลงตัวก่อนทำครับ เพราะการขึ้นสูงต่ำของหัวลูก เกิดได้จากปะเก็นตีนเสื้อด้วย  เราต้องจัดการด้านล่างให้ได้หัวลูกเสมอขอบปลอกไว้ก่อนครับ

Ex
หมายความถ้า  ถ้าคว่ามห่าง  ของฝาสูบ กับลูก = 0.8  mm ,CC  ในฝาสูบ 15.0 CC
ถ้าผมปาดหน้าบางลงมาให้ได้ 0.3 mm  CC ในฝาสูบ ทำใหม่  ต้องให้ได้ 15.0 CC     อาจารย์หมายความอย่างนี้ไหมคับ 
ปาดให้บางลงจนได้ 0.3   แต่ความจุของฝาเท่าเดิม

vip950ud

• Newbie
  • *
รบกวนอาจารย์อีกทีครับ..อยากทราบวิธีคำนวนหากำลังอัดซีซีที่ฝาสูบครับ เห็นในซีดีอาจารย์ไม่ได้บอกไว้ ขอบคุณมากครับ
[/quote

..เรื่องอัตราส่วนกำลังอัด  และวิธีทำคุยกันหลายหน้ากระทู้อยู่ครับแต่ไม่แน่ใจว่าอยู่หน้าใหนครับ  เพราะเอามาคุยกันในเว็ปครับ  ถามหลายๆคนหลายๆวิธีมีครับ ลองหาดูครับในนี้ครับ มีทั้งภาพประกอบ  และสูตรฯ ครับ

vip950ud

• Newbie
  • *

Ex
หมายความถ้า  ถ้าคว่ามห่าง  ของฝาสูบ กับลูก = 0.8  mm ,CC  ในฝาสูบ 15.0 CC
ถ้าผมปาดหน้าบางลงมาให้ได้ 0.3 mm  CC ในฝาสูบ ทำใหม่  ต้องให้ได้ 15.0 CC     อาจารย์หมายความอย่างนี้ไหมคับ 
ปาดให้บางลงจนได้ 0.3   แต่ความจุของฝาเท่าเดิม

...ใช่ครับ  หรือจะเอาแบบง่ายๆ  ลองถอดปะเก็นตีนเสื้อออก  แล้วทำการวัดเช็คระยะใหม่ดู  อาจได้พอดี  เพราะปะเก็นอัดแน่นแล้วบางตัวหนา0.5ม.ม.  ต้องทากาวทีบอนด์แทนปะเก็นด้วย  ห้ามมากเดี๋ยวจะทะลักไปบังทางการไหลของไอดีครับ

motojiroi

• Newbie
  • *
[/quote

..เรื่องอัตราส่วนกำลังอัด  และวิธีทำคุยกันหลายหน้ากระทู้อยู่ครับแต่ไม่แน่ใจว่าอยู่หน้าใหนครับ  เพราะเอามาคุยกันในเว็ปครับ  ถามหลายๆคนหลายๆวิธีมีครับ ลองหาดูครับในนี้ครับ มีทั้งภาพประกอบ  และสูตรฯ ครับ

ตอบให้คับ   เรียกกันว่า  อัตราส่วนการอัดคับ (compression Ratio)  คำนวนได้จาก  ปริมาตรของฝาสูบ  กับ กระบอกสูบคับ
ลองคำนวนดังนี้คับ  (ปริมาตรฝาสูบ  X  CC ของ กระบอกสูบ) / ปริมาตรฝาสูบ CC  คับ  จะได้อัตราส่วนการอัด 

ฝา 15.5 CC
กระบอกสูบ 160 CC

(15.5+160)/ 15.5
อัตราส่วนการอัด  จะเท่ากับ 11.32:1 คับ

สูตรนี้ใช้งายสุดคับ  ลองเอาไปใช้ดู

PRO-MINIS

• Newbie
  • *
[/quote

ตอบให้คับ   เรียกกันว่า  อัตราส่วนการอัดคับ (compression Ratio)  คำนวนได้จาก  ปริมาตรของฝาสูบ  กับ กระบอกสูบคับ
ลองคำนวนดังนี้คับ  (ปริมาตรฝาสูบ  X  CC ของ กระบอกสูบ) / ปริมาตรฝาสูบ CC  คับ  จะได้อัตราส่วนการอัด 

ฝา 15.5 CC
กระบอกสูบ 160 CC

(15.5+160)/ 15.5
อัตราส่วนการอัด  จะเท่ากับ 11.32:1 คับ

สูตรนี้ใช้งายสุดคับ  ลองเอาไปใช้ดู

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ

lukjah

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า ลูกสูบ Hi speed หาซื้อได้ที่ไหนหลอคับ

ผมอยู่บาง แค ไม่แน่ใจว่าจะหาได้ที่ไหน

พอ ดี จะ เพิ่มไซรื raider 125 

tavin_99

• Newbie
  • *
  • คิดอย่างเดียวไม่สำเร็จ.
ไม่ทราบว่า ลูกสูบ Hi speed หาซื้อได้ที่ไหนหลอคับ

ผมอยู่บาง แค ไม่แน่ใจว่าจะหาได้ที่ไหน

พอ ดี จะ เพิ่มไซรื raider 125 

ลองไปหาข้อมูลดูจากในลิ้งค์ด้านล่างนี้ดูก่อนนะครับพี่ชาย เค้าเปิดร้านอยู่ในเว็ปที่ลิ้งค์ด้านล่างนี้น่ะครับ
http://www.boyzathailand.com/forum/forumdisplay.php?89-%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99-Hispeed
หรือจะลองเอาลูกสูบCBR150มาลองใส่ไล่ดูก่อนดีไหมครับพี่ชาย (อันนี้แค่ในความคิดของผมเฉยๆนะครับพี่ชาย)

ขอบคุณครับ..
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน..

tavin_99

• Newbie
  • *
  • คิดอย่างเดียวไม่สำเร็จ.
 สวัสดีครับพี่ปรีดาและพี่ชายทุกๆท่าน สบายดีกันทุกๆท่านนะครับ
พี่ปรีดา มีพี่ชาย 081-7444661โทรฯมาสอบถามผมเรื่องคู่มือและDVDที่พี่ปรีดาหมดหรือยัง
อย่างไงผมให้พี่เค้าโทรฯไปสอบถามที่พี่ปรีดาแล้วนะครับ เห็นพี่เค้าบอกว่าสมัครสมาชิกไม่ได้น่ะครับ
ผมเลยมาตั่งกระทู้ถามให้น่ะครับ ยังพอเหลืออยู่หรือหมดแล้วก็บอกด้วยนะครับ
เพื่อพี่ชายท่านอื่นที่เค้ามาใหม่เค้าสนใจจะได้สอบถามกันน่ะครับ

ขอบคุณครับ..
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน..