ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเพื่อทราบ เรื่องการแอบอ้างชื่อของบุคคลอื่น  (อ่าน 1939 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Newbie
แจ้งท่านสมาชิกทุกทุกๆ ท่านครับ
เรื่องการแอบอ้างชื่อทำให้ผู้อื่นเสียหาย

เรื่องนี้จำเป็นต้องเปิดเผยให้เพื่อนๆ ทุกท่านรับทราบไว้
เพราะปัญหานี้กระทบกับบุคคลและส่วนรวมด้วย
เรื่องมีอยู่ว่าในวันนี้ 30 ก.ค. 56 ประมาณ 10.00 น. นัท"คนเบื้องหลัง"
โทรมาปรึกษา โดยเรื่องที่เกิดขึ้นคือ ...

มีผู้แอบอ้างชื่อ username ของ นัท"คนเบื้องหลัง"
แล้วทำให้เจ้าของ username นั้นเสียหาย เกิดความเข้าใจผิด

โดยการสมัครล๊อคอินใหม่ โดยใช้ชื่อว่า นัท คนเบื้องหลัง
แล้วใช้วิธี pm ไปหา ผู้ค้ารายหนึ่ง
โดยถามเรื่องกับบุคคลนั้นจริง

เป้าหมายมีประสงค์อะไรไม่ทราบ แต่การแอบอ้างชื่อนั้นไม่สมควร
และผู้ค้ารายนี้ได้โทรกลับไปที่ นัท"คนเบื้องหลัง" และได้คุยกันเรียบร้อย
โดย นัท"คนเบื้องหลัง" นั้นโดนแอบอ้างชื่อทำให้เกิดความเข้าใจผิดกัน
ในส่วนนี้ทางเราไม่ได้ปกป้องใคร หรือเห็นด้วยกับใคร
แต่คิดว่าวิธีนี้ไม่ถูกต้องสำหรับท่านเจ้าของ username จริง

(ทางเราเองได้โทรไปคุยกับผู้ค้ารายนี้ด้วย เพื่อขอทราบความเป็นจริง
และในระบบฐานข้อมูล เช็คแล้วเป็นเรื่องจริง จึงข้อความประกาศนี้ออกมา)

เรื่องนี้มีบุคคลที่เกี่ยวข้อง 3 ท่าน
1. นัท คนเบื้องหลัง
2. นัท"คนเบื้องหลัง"
3. ผู้ค้ารายหนึ่งที่ถูกส่ง pm

และเนื่องจากเรื่องนี้มีผู้พาดพิงและถูกพาดพิงทั้งหมด 3 ท่าน และเกิดขึ้นใน www.dirttrackthai.com
อาจยังไม่มีผู้อืนเกี่ยวข้อง ทางเราขอยกนี้เป็นกรณีศึกษานะครับ
และขอเก็บข้อมูลทั้งหมดไว้นะครับ

เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
เรื่องแบบบี้ทางเวปไม่อยากให้เกิดขึ้นและมั่นใจว่าจะไม่เกิดขึ้นอีก
dirttrackthai.com

แสดงความเห็นได้ครับ ขอเป็นคำที่สุภาพนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 09:01:21 AM โดย admin »

bunmee

• Newbie
  • *
Re: แจ้งเพื่อทราบ ท่านสมาชิกทุกทุกๆ ท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 02:58:22 PM »
คนแอบอ้างชื่อ..หวังผลอะไรครับ..

rider_man

• Newbie
  • *
Re: แจ้งเพื่อทราบ ท่านสมาชิกทุกทุกๆ ท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 03:09:43 PM »
ตามที่เขียน .....เฉพาะเรื่องบนบอร์ดนี้นะครับ

ถ้าเรียนแบบชื่อเขา
แล้วเอาไปโพส pm ให้บุคคลที่สาม
แล้วบอกว่าเป็นเขา
ก็ไม่สมควรแล้วครับ

OLE04

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 03:33:22 PM »
แนะนำท่านลูกค้าหรือผู้ที่จะติดต่อซื้อสินค้า ท่านควรโทรคุยจะดีกว่าอย่างน้อยถ้าชื่อของคนขายโดนแอบอ้าง แต่เบอร์โทรของคนขายแอบอ้างไม่ได้แน่นอนครับ ตัวจริงเสียงจริงจะทำให้เรามั่นใจขึ้นครับ พี่น้อง ;D ;D ;D

รุ่ง#320

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:59:11 PM »
แนะนำท่านลูกค้าหรือผู้ที่จะติดต่อซื้อสินค้า ท่านควรโทรคุยจะดีกว่าอย่างน้อยถ้าชื่อของคนขายโดนแอบอ้าง แต่เบอร์โทรของคนขายแอบอ้างไม่ได้แน่นอนครับ ตัวจริงเสียงจริงจะทำให้เรามั่นใจขึ้นครับ พี่น้อง ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ

Motoshop Chiangmai

• Newbie
  • *
Re: แจ้งเพื่อทราบ เรื่องการแอบอ้างชื่อของบุคคลอื่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:46:33 AM »
ชื่อเสียง และความน่านับถือ ต้องสร้างเอง " ทำดีได้ ทำชั่วคนประนาม " บุญใดเจ้าไม่สร้าง แล้วใครเล่าจะช่วยท่าน

pmo11

• Newbie
  • *
Re: แจ้งเพื่อทราบ เรื่องการแอบอ้างชื่อของบุคคลอื่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:36:30 PM »
การกระทำการดังกล่าวถือว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง เพราะอาจก่อความเสียหายแก่ผู้อื่นนะครับ

YeWSzAa75

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/kriangkrai75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:06:28 AM »
การกระทำการดังกล่าวถือว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง เพราะอาจก่อความเสียหายแก่ผู้อื่นนะครับ

เห็นด้วยเลยครับ เป็นการกระทำที่ไม่สมควร ผิดตั้งแต่ตั้งชื่อเลียนแบบแล้วครับ