ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเกี่ยวกับเครื่อง Nice 125 ครับ  (อ่าน 165 ครั้ง)

botan

• Newbie
  • *
รบกวนเกี่ยวกับเครื่อง Nice 125 ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:57:03 AM »
พอดีผมจะเริ่ม project เล็ก ๆ กับเจ้า Nice125 ครับ

เริ่มต้นก็อยากทำเครื่องให้มีเรี่ยวแรงมากขึ้นมาอีกหน่อย เอาแบบทำเองได้ก็พอ
เลยหาข้อมูลเรื่องกล่องไฟ ไปเจอสูตรว่ากล่องไฟโซนิคน่าจะเอามาใส่ได้ เลยมีคำถามครับ

1. รถไม่ได้ทำอะไรเลย ลูกเดิมไซส์ 100 ใส่ระบบไปเข้าไป มันจะดีขึ้นไหมครับ
2. และการเอากล่องไฟโซนิคมาใส่มันใส่ได้เลยไหม หรือถ้าต้องสลับสาย สลับยังไงบ้างครับ
3. ถ้าไม่เอากล่องไฟโซนิค มีของรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

กะจะเปลี่ยนกล่องไฟ เปลี่ยนสายคอยล์และหัวเทียนก่อนเพราะพอทำเองได้
หากท่านใดมีคำแนะนำเรื่องทำให้เรี่ยวแรงดีขึ้นแบบทำได้เอง ผมรบกวนชี้แนะดวยนะครับ

DOHC

• Newbie
  • *
Re: รบกวนเกี่ยวกับเครื่อง Nice 125 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 04:10:48 PM »
แนะนำทำรถให้มีกำลังก่อนครับ ทำสักลูก 56-57 มิลใช้ลูก คาเซ่ ครับทนทานดีมาก วาล์วก็ 27  23 ได้ครับใช้โซนิคหรี่ใบลง ส่งทำโรงกลึง กลับมาประกอบ เองได้เลยครับ
ถ้ากำลังดีแล้วค่อยลงกล่องลงอะไรตามจะเห็นชัดเจนครับ ทำไฟมาเต็มกำลังน้อยก็บิดไม่พุ่งคือกันครับ

botan

• Newbie
  • *
Re: รบกวนเกี่ยวกับเครื่อง Nice 125 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 02:10:40 PM »
งบน่าจะประมาณสักเท่าไหร่ครับ ตาม Step ด้านบน