ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี ทำมือครัชให้มันนิ่มทำไงครับ  (อ่าน 1983 ครั้ง)

chinchat

• Newbie
  • *
วิธี ทำมือครัชให้มันนิ่มทำไงครับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:34:14 PM »
ขอทราบ วิธี ทำมือครัชให้มันนิ่มทำไงครับ ผมมีรถสูตร ครัชแข็งมากครับ ไครมีวิธีช่วยหน่อยครับ ผมลองถอดมา ฉีดโซแนก แล้วครับ ยังแข็งเมือนเิดิม

aeey7

• Newbie
  • *
Re: วิธี ทำมือครัชให้มันนิ่มทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 05:25:43 PM »
ถ้าไม่ทำอะไรกะสปริงครัชก็เช็คสายหรือหาใหม่หรือเปลี่ยนสายเลยครับเพราะรถเดิมๆงัยครัชก็นิ่มอยู่เเล้ว

cing

• Newbie
  • *
Re: วิธี ทำมือครัชให้มันนิ่มทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:35:45 PM »
 :) ;)ถ้าเป็นรถสูตรเดิมๆไม่ว่าปีไหน เขาทำมานิ่มๆให้บีบ1-2นิ้วเท่านั้นเอง ลองตรวจดูว่ามีอะไรเสีย

เสือโหย มวกเหล็ก

• Newbie
  • *
  • คนดี..เป็นยาก..แต่เป็นได้..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:16:33 PM »
ตัดต่อแขนคันโยกตัวล่าง ให้ยาวขึ้นสัก1.5เซนต์ แค่ตัวผมเองน่ะ ลองดูท่านอื่นอีกครับ
:D :D มิตรภาพดีๆ..เป็นสิ่งสวยงาม..ควรจะไขว่คว้า..และรักษามันใว้ให้ดี :D :D
...................................(085-1927886).....................................

ballbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:59:14 AM »
เอ๋  :o  ใส่ครัทน้ำมัน มันจะนิ่มไหมครับ พอดีเคยเห็นแต่ไม่เคยใช้ครับ

jaeamoto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:16:39 PM »
สายมีปัญหาเปล่าครับ เท่าที่เคยขี่มาไม่ว่าปีไหน มันก่อโอ อยู่  คด งอ ตรงไหนเปล่า หรือ ถอดเเล้ร้อย กลับผิดมุม ลองดูแล้วกันครับ  ถ้า suppercub ไม่เถียง เลย เพราะ บางคน อัดสปริง มาก

639keng639

• Newbie
  • *
  • สาวก 2T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:28:22 PM »
เบื้องต้นผมเคยแข็งแบบนี้แหละครับ โซแนคมันแห้งเร็วเกินไปเมื่อเจอความร้อนและฝุ่น ลองวิธีนี้ดู น้ำมันเครื่องครับ ใช้ถุงร้อน(ใส่แกงบ้านเรา)ตัดก้นตรงมุมแหลม แล้วถอดสายครัทออกจากเสื้อ นำถุงที่ตัดใส่คุมปลายสายไว้(ให้องศาปลายสายชี้ขึ้นฟ้า)แล้วใช้ยางรัดโคนถุงที่ตัดไม่ให้น้ำมันไหลทิ้ง จากนั้นเทน้ำมันลงไปเล็กน้อย ให้พอสำหรับไหลไปตลอดสาย จากนั้นรูดสายขึ้นลงไปมาทำอย่างนี้อยู่สักพัก หรือปล่อยทิ้งไว้จนมีน้ำมันไหลลงไปทางล่างสายครัทครับ ลองดูอาจดีขึ้น

kdt_korat

• Newbie
  • *
  • เขากระโดน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 06:14:40 AM »
เบื้องต้นผมเคยแข็งแบบนี้แหละครับ โซแนคมันแห้งเร็วเกินไปเมื่อเจอความร้อนและฝุ่น ลองวิธีนี้ดู น้ำมันเครื่องครับ ใช้ถุงร้อน(ใส่แกงบ้านเรา)ตัดก้นตรงมุมแหลม แล้วถอดสายครัทออกจากเสื้อ นำถุงที่ตัดใส่คุมปลายสายไว้(ให้องศาปลายสายชี้ขึ้นฟ้า)แล้วใช้ยางรัดโคนถุงที่ตัดไม่ให้น้ำมันไหลทิ้ง จากนั้นเทน้ำมันลงไปเล็กน้อย ให้พอสำหรับไหลไปตลอดสาย จากนั้นรูดสายขึ้นลงไปมาทำอย่างนี้อยู่สักพัก หรือปล่อยทิ้งไว้จนมีน้ำมันไหลลงไปทางล่างสายครัทครับ ลองดูอาจดีขึ้น

วิธีเดียวกันเลยครับ เอาถุงมามัด5555..
sudha_mx@hotmail.com
kdt_korat คนเดิมนะครับ