ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 1538 ครั้ง)

griffin13

• Newbie
  • *
ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 05:33:26 PM »
ผมตกกลงซื้อรถ ซุป2จังหวะ คันหนึ่ง ราคาไม่แพงกะว่าจะเอามาทำอะไหล่และแยกขาย
 ได้คุยโทรศัพกันว่า รถสภาพพร้อมขี่(ผมและพักพวกเข้าใจว่าพร้อมขี่คือ โซ้ สเตอร์โช๊ค หน้า-หลังไม่รั้วหรือซึม ขี่ไปซักพักค่อยเปลี่ยน)
น้องเข้าก็บอกว่าโช๊คไม่รั้วไม่ซึม ผมจึงโอนเงินไปให้ 2000 มัดจำ และค่าส่ง(พกง)1050บาท

ผ่านไป7-8วันรถมาแต่ผมติดราชการเลยให้น้องไปรับ(ส่งมาเป็นชื้อน้อง)น้องรบโทรมาบอกว่าสภาพไม่ใช่อย่างที่คุยกัน
 1 โซ้ตายสะเตอร์ก็เกือบลมละ
 2 โซ๊คหน้ารั้วซึมออกมา
 3 น้ำมันตรงปลายท่อไอเสียเยิ้มๆมากพอดู
  แค่นี้ก็ลำบากใจที่จะรับรถแล้ว เพราะไม่ใช่อย่างที่คุยไว้นะครับ
หลังจากนั้นก็คุยกันน้องเขาก็ยืนยันว่าไม่รั้วแน่ ผมเลยบอกไปว่าถ้าเป็นแบบนี้ผมรับรถไม่ได้แน่รับมาคงซ้อมเยอะแน่ น้องเขาบอกว่างั้นจะลดราคาลงละกัน (แต่ผมไม่กล้ารับรถอยู่ดีครับ ไม่รู้ว่าเครื่องหรืออย่างอืนจะมีปัญหารึป่าว) ถ้าเป็นพี่ๆน้องๆ จะเสียงที่จะรับรถไหมครับ

ผมไม่ได้บอกว่าน้องเข้าโกงผมนะแต่แค่ อยากบอกเพื่อนๆว่าจะดูรูปกับคุยทางโทรศัพ2ทางมันยังเสียงเลย   หวังว่าเพื่อนๆคงไม่เจอเหตุการอยางผมนะครับ

ผมก็อยากถ่ายรูปนะครับแต่ไม่ทันได้ถ่าย

griffin13

• Newbie
  • *
Re: ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 05:34:53 PM »
โว๊คที่ว่าหน้าสูตรหลังสูตร หัวกลับรุ่ยเก่าครับ

3CRF

• Newbie
  • *
Re: ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:31:35 PM »
การซื้อรถ ต้องไปดูด้วยตา เห็นตัวจริง ดีที่สุดครับ ยกเว้นเป็นผู้ขายรถมืออาชีพ รับประกันตามที่ประกาศขาย
คนขายรถบางทีอยากปล่อยรถออก ไม่กล้าบอกถึงตำหนิของรถครับ กลัวขายไม่ได้ ราคาตก คนซื้อก็อยากซื้อถูก ในสภาพสมบูรณ์ ซึ่งมันมักสวนทางกัน

ทางที่ดี ไปดูรถด้วยตาตัวเอง จะได้เห็นสภาพจริง ให้เขาทำทุกอย่างที่ต้องการทราบ เช่น ลองติดเครื่องดู ดูอุปกรรทั่วๆ ไปว่ามีการยำ เอาของรถอื่นมาใส่ หรือไม่   และสิ่งที่ต้อง ยอมรับ ว่ามันอาจไม่ได้เป็นเหมือนในรูป ตอนขึ้นเว็บ ตกลงจน.......พอใจทั้ง 2 ฝ่าย จะได้ไม่เสียความรู้สึกครับ